คู่สร้างคู่สม : Koosangkoosom

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ค้นหา
เข้าชม: 9377|ตอบกลับ: 35

มีเรื่องมาเม้าท์ให้อ่านจ๊ะ...^__^ [คัดลอกลิงค์นี้เพื่อนำไปแบ่งปัน]

Rank: 8Rank: 8

อัพเกรด  0.11%

โพสต์เมื่อ 29-3-2013 04:37:37 |แสดงทั้งหมด
กลับไปเยี่ยมครอบครัวมาครั้งนี้ มีเรื่องมากมายที่ทำให้ งงๆ กับชีวิต ที่เมืองไทยเหมือนบ้านนอกเข้ากรุงเลยเรา หุหุ แปลกตาแปลกใจไปโหมด
วันๆทำกับข้าวกับไปนวดแล้วเก็บกวาดบ้าน เหนื่อยโคตรเหมือนกัน อากาศร้อนแทบลอกคราบอยู่ พวกพี่ๆเค้าก็ไปขายของกัน ช้านเป็นดับเบิ้ลแจ๋ว
มีอยู่วันหนึ่ง ไปจ่ายตลาดตอนเช้าซื้อของมาทำกินตอนเย็นกัน พอบ่ายๆก็เริ่มลงมือเตรียมทำของโน้น นี้ นั้น จนเย็น 5-6 โมงได้ เจ้าหลานชายตัวน้อย
ชวนไปตลาดอีก เราก็บอก ย่าไปไม่ได้ จะทำกับข้าว ไม่มีใครเฝ้าบ้าน หลานชายคนนี้เป็นลูกของลูกชายพี่สาวเรา เรามีศักดิ์เป็นย่าน้อย พ่อของเจ้า
หลานชาย เราเลี้ยงมาตั้งแต่แบเบาะ รักเหมือนลูกก็ไม่ปาน ทำทุกอย่างให้หมด เหลือแต่ไม่มีนมให้มันกินแค่นั้น แล้วเมื่อสี่ปีที่ผ่านมา มันกินยาฆ่า
ตัวตาย เราใจแทบสลาย ไม่รู้มันมีปัญหาอะไรนักหนา ตอนมันเกิดลายมือมันตัดขวางทั้งสองข้าง ไม่เหมือนชาวบ้านเขาทั่วไป ใครๆเขาบอกว่า มันดวง
เกเร ไม่ก็อายุไม่ยืน ไม่น่าเชื่อว่าจะเป็นจริงๆ มันตายตอนอายุ 28 ย่าง 29 ทิ้งลูกชายไว้ใหดูต่างหน้าคนหนึ่ง หกขวบแล้วตอนนี้ นิสัยถอดแบบพ่อมันมา
เกือบหมด วันที่มานชวนเราไปตลาดตอนพลบคํ่าแล้วเราบอกจะทำกับข้าว และไม่มีใครเฝ้าบ้านจะมืดแล้ว ย่าไม่มีกุณแจบ้าน มานบอกเราว่า ย่าจะไป
กลัวอะไร บ้านเรามีคนเฝ้าตั้งสองคน เราถามมานว่าใคร มานบอก ย่าทวด กับพ่อไง เราถามมานว่าหนูเห็นหรือ มานบอกว่าเห็น พ่ออยู่บนบ้าน ย่าทวด
นั่งอยู่ตรงนี้ไง แล้วชี้ให้เราดูที่โต๊ะโซฟาไม้ แล้วบอกว่า เห็นมั๊ย ย่าทวดย้ายไปดูย่าล้างผักแล้ว ย่าทวดกลับมานั่งแล้ว พ่อกินข้าวอยู่ข้างบนห้องนะ เรางี้
ขนลุก นํ้าตาไหลเลย เรียกหา แม่จ๋า ถ้าแม่อยู่ตรงนี้จริงแม่ไม่ต้องเป็นห่วงหนูเน่อ หนูสบายดี ปกปักษ์รักษาหนูเน่อ แล้วเรียกหลานชายลงมากินข้าวด้วย
พอพวกพี่ๆเรากลับมาจากขายของ แล้วท่านขุนกลับมาจากตกปลา เราเล่าให้เค้าฟัง ทุกคนบอกหลานชายตัวน้อยมันไม่ค่อยเห็นบ่อย มันเห็นเป็นบางครั้ง
ที่มันพูดออกมา พอรุ่งขึ้นตอนเย็น เราถามมันว่า วันนี้ย่าทวดนั่งตรงไหน มันบอกไม่รู้ ไม่เห็น ย่าทวดไม่อยู่
ล็อคอินนี้มีแต่ของกิน บ้าทำและบ้าชิม

โพสต์เมื่อ 29-3-2013 04:48:29 |แสดงทั้งหมด
มาต่อ...แล้วมันแปลกอยู่อย่างหนึ่ง ถ้าวันไหนเราอยู่บ้านทั้งวัน วันนั้นพี่สาวเราจะขายของไม่ดี ถ้าเราไปบ้านช้า ไปนวด ไปขี่รถเที่ยว
หรือไปช่วยแกขาย จะขายดีมากๆ ใส่ถุง ย่างแทบไม่ทัน เอาอะไรมาวางบนตะแกรงก็หมด รำคาญก็แต่ท่านขุน กลัวเราเหนื่อยชวนมา
แต่บ้านมาพักผ่อน ไม่ได้มาทำงาน ว่างั้น ก็ไม่รู้จะคิดไงดีเพราะเราไม่มีสัมผัสอะไรพิเศษ ไม่มีอะไรมาทำให้คิดไปในทางแปลกๆ
แต่เราว่า แม่คงดีใจที่เรากลับไปเยี่ยมบ้านแน่ๆ ถึงตัวท่านไม่อยู่ด้วย แต่จิตของท่านคงอยู่กับเรา รักแม่มากๆค่ะ....
ล็อคอินนี้มีแต่ของกิน บ้าทำและบ้าชิม

อัพเกรด  0.13%

โพสต์เมื่อ 29-3-2013 05:24:47 |แสดงทั้งหมด
เอามาเล่าให้กลัวนอนไม่หลับอีกแล้ว
ไม่รู้นะพี่ไม่มีเซ๊นต์กับเรื่องลึกลับ
แต่มันก็เคยได้ยินคนเขาเล่ากันมาว่าสัมผัสได้

คนที่บ้านนอกข้างบ้านพี่เขาไปปลุกผีที่ป่าช้าเขียวคือไปลองอาคมณ์

กลับมาบ้านลูกเมียเขาบอกเหม็นหึ่งไปหมดกลิ่นศพ

จริงไม่จริงคิดกันเอาเองข่อยบอกไม่ถูกว่าจริงหรือเปล่า

อัพเกรด  0.07%

โพสต์เมื่อ 29-3-2013 08:55:53 |แสดงทั้งหมด
สวัสดีค่ะ เรื่องนี้ เปรม เชื่อว่ามีจริงค่ะ ส่วนมากเด็กๆจะเห็นสิ่งเหล่านี้มากกว่าผู้ใหญ่ค่ะ
เมื่อตอนสิบปีก่อน น้องสาวได้นอนป่วยเป็นโรคตับอักเสบ บี และมีวัณโรคแซกซ้อนและน้องเขาก็ได้แท้งลูกด้วยค่ะ น้องไปไม่ไหวแล้ว และหมอบอกว่าเป็นระยะสุดท้ายแล้ว ใส่เครื่องช่วยหายใจยื้อถ่วงเวลาใว้เท่านั้น พอถอดเครื่องช่วยหายใจออก น้องก็จะไปเลยค่ะ เปรมก็ไปเฝ้าน้องอยู่ตลอดเวลา ช่วงเวลานั้นหลานแฝดชายสองคนคือลูกของน้องสาว เขาเลิกจากโรงเรียนมา เปรมก็โทรกลับไปบอกทางบ้านว่าน้องได้เสียไปแล้ว พอดีหลานแฝดก็รับโทรศัพท์ เปรมบอกหลานว่า แม่ของหลานได้ไปจากพวกเราแล้วนะ แต่หลานตอบมาว่า แม่พึ่งกลับมาบ้านเมื่อครู่นี้ และใส่เสื้อผ้าใหม่สวยๆใส่น้ำหอม หอมครุ้งไปทั่วบ้าน ก็รู้สึกแปลกใจนะคะ ผู้แก่ผู้เฒ่าท่านบอกว่า ส่วนมากเด็กๆจะเห็นสิ่งเหล่านี้ก่อนใครค่ะ....
give me one reason

อัพเกรด  0.05%

โพสต์เมื่อ 29-3-2013 11:13:19 |แสดงทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 108 เมื่อ 29-3-2013 11:25

สุคิดว่าเขามาหาพี่โอ๋นั้นและ..ดีนะที่หลานบอกให้รู้...พี่ไปทำบุณให้ท่านไม่ละค่ะ?..เขาว่าคนมีดวงทางการขายของเหรื่อถูกโฉลกกับการทำธุระกิจนะ..ไปตรงใหนก็เอาโชคไปให้เขาตรงนั้นนะค่ะ..แฟนสุคนหนึ่งด้วยไปตรงใหนมีคนเข้าที่นั้น!! สังเก็ตการณ์มาหลายครั้งแล้วค่ะ..ถ้าไม่เห็นกับตาก็ไม่เชื้อ..แต่ตอนนี้เชื้อแล้วค่ะมีจริงฯคนแบบนี้..ให้โชคให้โชค....

อัพเกรด  0.03%

โพสต์เมื่อ 29-3-2013 11:19:05 |แสดงทั้งหมด
เข้าส่องคนสวย อิอิ อ่านแล้วไม่น่ากลัวค่ะ กลับรู้สึกอบอุ่นมากกว่า ถึงตัวตายแต่ใจยังผูกพันหนูเชื่อแบบนั้นค่ะเจ๊
อันนินทากาเลเหมือนเทน้ำ ไม่ชอกช้ำเหมือนเอามีดมากรีดหิน

อัพเกรด  0.16%

โพสต์เมื่อ 29-3-2013 11:39:03 |แสดงทั้งหมด
เรื่องอย่างนี้เกิดขึ้นกับหลายคนนะ
เด็กตัวขนาดนี้ หกขวบถ้าไม่เห็นเขาคงไม่พูดออกมา

เมลานีลูกสาวก็เป็นคนมีเซน และชอบพูดแปลกๆ มาตั้งแต่เด็กเหมือนกันค่ะ
ตอนอยู่เยอรมันเขายังไม่เข้าอนุบาลเลย นอนอยู่ในห้องนอนคนเดียว

พอตื่นเช้ามาถามแม่ว่า......

แม่ๆ เมื่อคืนแม่ได้เข้าไปหาหนู ที่ห้องนอนหนูหรือเปล่า
เราก็บอกว่าไม่ได้เข้าไปทำไมเหรอ เมลานีบอกว่า

แล้วผู้หญิงผมยาวๆใส่ชุดขาว ที่เข้าไปหาหนูเมื่อคืนนี้เป็นใครหละ
เขามายืนอยู่ข้างเตียง หนู่ก็คิดว่าแม่

หลังจากนั้นเราก็เก็บมาคิด และก็บอกลูกว่าฝันไปหรือเปล่า
และจะเห็นอย่างนี้เสมอเลยและมาเล่าให้ฟัง

อีกครั้งหนึ่ง  เมื่อตอนไปพักที่บ้านทรงไทยที่เกาะเสม็ดเหมือนกัน
เมลานีเขาจะนอนห้องเล็กๆในบ้านทรงไทยด้วยกันกับเรา
เขาบอกว่า   เห็นผู้หญิงผมยาวใส่ชุดไทยเดินไปมาในบังกาโล

ไปพักแต่ละครั้ง เมลานีจะเห็นเป็นประจำ เราก็แปลกใจว่าเมลานีจะพูดออกมาลอยๆ
ได้ยังไงถ้าไม่เห็นจริงๆ หรือว่าฝันไปก็ไม่แน่ใจ  แต่เขาคงจะฝันเห็นจริงๆ
แต่เราไม่เคยเห็น และไม่รู้สึกกลัวคิดว่าจะต้องเป็นเจ้าที่

หรืออะไรแต่ตัวเราเองไม่เคยฝันและไม่เคยเห็นเลยค่ะ

ไปแต่ละครั้งเราก็จะไปไหว้ศาลพระภูมิให้คุ้มครองว่ามาพักอาศัยหลายวัน
ฝากดูแลและปกป้องด้วยเราจะอธิฐานอย่างนี้

Das Geheimnis das Erfolges ist,den Standpunkt des anderen zu verstehen http://www.monarch-asia.com/

อัพเกรด  0.03%

โพสต์เมื่อ 29-3-2013 13:37:57 |แสดงทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ติ้ม เมื่อ 29-3-2013 14:00

เชื่อคะเพระาติ๋มเป็น อีกคนหนึ่งที่มีความรู้สึกเหมือนมีเซนช์เพระาตอนเด็กๆ จำได้ดีจนถึงทุกวันนี้ ตอนหน้าน้ำมามากๆเราและเพือนๆไปตกปลาและน้ำก็ไหลแรงมากๆ มีเพือนคนหนึ่ง พลัดตกลงไปติดอยู่ในท่อใต้สพาน กว่าเราจะไปตามผู้ใหญ่มาช่วยเขาก็สิ้นใจเสียแล้ว สว่นยายที่เลี้ยงเขามาตั้งแต่เล็กๆร้องไห้กอดร่างที่ไล้วิณญาณเป็นลมแล้วเป็นลมอีก และฉันก็เห็นเขาก็มายืนร้องไห้อยู่ไกล้ๆนั่นเอง มันนานมาแล้วคะ ตอนนั้นฉันอายุก็หกขวบเห็นจะได้นะ ผ่านมาสี่สิบสามปีแล้วละคะ สถานปัจุบันคงไม่มีมากเท่าเมื่อก่อนแต่เดี๋ยวนี้เชนช์ก็ยังมีอยู่นะเวลาไปที่ไหนๆสภานที่เงี่ยบๆวังเวงหรือมีคนตายตรงนั้นๆ ฉันจะรู้สึกขนลุกไปหมดเลย   อุ้ยขอโทษทีเมาม์มากไป แฮ่แฮ่ หวัดดีจ้ะเจ้ใหญ่คิดเถิงคะ{:4_95:}
มาอีกแล้วสวัสดีอีกครั้งปีใหม่นี้ไปเที่ยว ...

โพสต์เมื่อ 29-3-2013 16:57:19 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย DDD เมื่อ 28-3-2013 23:24
เอามาเล่าให้กลัวนอนไม่หลับอีกแล้ว
ไม่รู้นะพี่ไม่มี ...

หนูก็เหมือนพี่ ไม่มีสัมผัสอะไรพิเศษ ไม่ฝัน ไม่เห็น แต่เรื่องที่เล่ามันคงเป็นจริงมั่งไม่งั้นเด็กมันคงไม่
               พูดเป็นตุ เป็นตะ ฟังมันพูดแล้วหนูขนลุก เหมือนมีแม่มาอยู่ใกล้ๆจริงๆ

โพสต์เมื่อ 29-3-2013 16:59:32 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย premjitkok เมื่อ 29-3-2013 02:55
สวัสดีค่ะ เรื่องนี้ เปรม เชื่อว่ามีจริงค่ะ ส่วนมากเด ...

พี่ก็เชื่อแบบที่เปรมว่านะ เด็กๆเค้าบริสุทธิ์ มักเห็นอะไรที่ผู้ใหญ่มองไม่เห็น

โพสต์เมื่อ 29-3-2013 17:02:10 |แสดงทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เหวี่ยน เมื่อ 29-3-2013 11:04
ต้นฉบับโพสต์โดย 108 เมื่อ 29-3-2013 05:13
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 108 เมื่อ 29-3-2013 11:25

สุคิดว่าเขาม ...

เหมือนที่บอก ถ้าเจ้อยู่บ้านทั้งวัน พี่สาวจะขายของไม่ดี แกบอกแม่มานั่งเฝ้าเจ้ที่บ้าน
            ไม่ออกไปช่วยขาย ว่างั้น...และสิ่งแรกที่ถึงไทยคือการไปทำบุญให้ พ่อ กับแม่
                  แล้วค่อยทำอย่างอื่น ไม่งั้นไม่มีความสุขใจ

โพสต์เมื่อ 29-3-2013 17:06:27 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย RinRin เมื่อ 29-3-2013 05:19
เข้าส่องคนสวย อิอิ อ่านแล้วไม่น่ากลัวค่ะ กลับรู้สึก ...

สวยไปหมด เหลือแต่แก่ใช่มั๊ย? เจ้าริน อิอิ เจ้ก็เชื่อแบบนั้นนะ ไม่เคยคิดกลัว มีแต่อบอุ่นใจแทน

โพสต์เมื่อ 29-3-2013 17:10:04 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย Supavinee-Tuk เมื่อ 29-3-2013 05:39
เรื่องอย่างนี้เกิดขึ้นกับหลายคนนะ
เด็กตัวขนาดนี้ ห ...

ก่อนหนูจะก้าวขาออกจากบ้านทุกครั้งที่ไปไกลๆ หนูจะยกมือไหว้รูป พ่อกับแม่ แล้วชวนท่านไปด้วย
ให้ท่านปกป้องคุ้มครอง ท่านคงอยู่กับลูกๆที่ท่านรักนะค่ะ หนูเชื่อแบบนั้น แต่หนูไม่เคยเห็นอะไรแปลกๆ

โพสต์เมื่อ 29-3-2013 17:12:55 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย ติ้ม เมื่อ 29-3-2013 07:37
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ติ้ม เมื่อ 29-3-2013 14:00

เชื่อคะเพร ...

คิดถึงเช่นกันค่ะ จุ๊บๆๆๆ ยังมีอีกหลายเรื่อง ที่เราตามองไม่เห็นค่ะ กลับไปบ้านที่เหนือน้องก็เล่าให้ฟัง
                  เอาไว้ว่างๆจะเขียนมาเล่าค่ะ สบายดีนะค่ะ

อัพเกรด  0%

โพสต์เมื่อ 29-3-2013 17:32:28 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย เหวี่ยน เมื่อ 28-3-2013 22:48
มาต่อ...แล้วมันแปลกอยู่อย่างหนึ่ง ถ้าวันไหนเราอยู่บ้ ...

สิ่งที่เรามองไม่เห็น เขาถึงบอกว่า ไม่เชื่อแล้วอย่าลบลู่เนาะเจ้โอ๋ หนูไม่เคยเจอเลย แต่หนูเชื่อว่ามีจริง {:4_88:}

โพสต์เมื่อ 29-3-2013 18:05:47 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย chalao เมื่อ 29-3-2013 11:32
สิ่งที่เรามองไม่เห็น เขาถึงบอกว่า ไม่เชื่อแล้วอย่า ...

เจ้ก็คิดแบบนั้นแหละ ตาเรามองไม่เห็นเน๊าะ {:4_98:}

อัพเกรด  0%

โพสต์เมื่อ 29-3-2013 18:17:24 |แสดงทั้งหมด
จ๊ะเอ๋เจ้ เจ้กลับมาแล้วผิวสวยเลยนะ อิอิ. โอ๋ก็เชื่อนะเจ้ :funk::funk:
อาวุธที่ว่าร้าย แต่ก็ยังไม่ร้ายเท่าใจคน

อัพเกรด  0.12%

โพสต์เมื่อ 29-3-2013 20:38:04 |แสดงทั้งหมด

สวัสดีเจ้าปี้โอ๋.....กลับมาแล้วกะเจ้า คิดเติงหาจาดนักเน้อเจ้า

เรื่องแบบนี้ เหมียวเชื่อว่ามีจริง เพราะ....เหมียวเคยเจอประสบการณ์แบบนี้ ที่ญี่ปุ่นนี่แหล่ะค่ะ

เรื่องมีอยู่ว่า...ลูกเหมียวตอนนั้นอายุสี่ขวบ ได้นั่งรถไปโรงสีกับเหมียว วันนั้นฝนไม่ตกเลย

พอขับรถไปถึงทางแยกก่อนจะถึงโรงสี ลูกเหมียวชี้ให้เหมียวดูที่ทางแยก แล้วพูดขึ้นว่า...

แม่...แม่...จอดรถรับผู้ชายคนนั้นสิ เขาโบกรถอยู่นะ เหมียวก็จอดรถข้างทาง แล้วมองหาที่ลูกบอก

แต่ไม่เห็นมีอะไรเลย นอกจากถนนโล่งๆ ก็บอกลูกว่าแม่ไม่เห็นมีใครนี่จ้ะ ลูกยืนยันว่า เขายังอยู่

ยังยืนอยู่ตรงนั้น ??? เขาถือร่มด้วย ร่างกายก็เปียกฝน แล้วแขนเขาหักข้างหนึ่งนะแม่  เนื้อตัวมีแต่เลือด!!!!

เอาเข้าแล้วสิ!!!!โดนหลอกกลางวันเสกๆเลยนะเรา{:4_88:}{:4_88:}

สั่น!!!!!!เป็นเจ้าเข้าเลย ขาแข็ง มือเกร็ง นึกถึงหลวงพ่อปากน้ำที่ห้อยคออยู่

สวดมนต์ให้คุณพระ คุณเจ้าช่วย นึกคาถาไล่ผี ที่ยายให้มา ท่องผิดท่องถูก

พอตั้งสติได้ เหยียบเกียร์อย่างเร็วไปโรงสี เล่าให้พ่อปู่กับแฟนฟัง ท่านบอกว่า...

ที่ทางแยกนั้น เคยมีอุบัติเหตุรถแหกโค้ง คนขับเสียชีวิตคาที่ ในวันที่ฝนตกหนัก......

ฝันให้ไกล..........ไปให้ถึง.

โพสต์เมื่อ 29-3-2013 22:04:23 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย Thitipha เมื่อ 29-3-2013 12:17
จ๊ะเอ๋เจ้ เจ้กลับมาแล้วผิวสวยเลยนะ อิอิ. โอ๋ก็เชื่อน ...

จุ๊กกรู...ไอที่บอกผิวสวยนะ มันดำแดด55555เอิ๊กกกก จะไปดำแดดเหมือนใช่ม้า
เดินทางปลอดภัยนะน้อง อย่าโชดร้ายกับไทยแอร์เวย์แบบเจ้ แล้วจะเม้าท์ให้ฟังน้อง

อัพเกรด  0%

โพสต์เมื่อ 29-3-2013 22:38:37 |แสดงทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Thitipha เมื่อ 29-3-2013 16:46
ต้นฉบับโพสต์โดย เหวี่ยน เมื่อ 29-3-2013 16:04
จุ๊กกรู...ไอที่บอกผิวสวยนะ มันดำแดด55555เอิ๊กกกก จะไปด ...

ขอบคุณค่ะเจ้กับคำอวยพร. เป็นไรหรอเจ้เล่าให้โอ๋ฟังหน่อย โอ๋ก็ไปของไทยเหมือนกันเห็นคุณชายบอกว่าได้นั่งเครื่องใหม่ลำใหญ่แอร์บัส380 ที่เพิ่งเปิดใช่เมื่อเดือนธันวาที่ผ่านมาน่ะมีไรหรอ อยากฟังอยากฟัง เจ้
อาวุธที่ว่าร้าย แต่ก็ยังไม่ร้ายเท่าใจคน

โพสต์เมื่อ 30-3-2013 03:36:33 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย Thitipha เมื่อ 29-3-2013 16:38
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Thitipha เมื่อ 29-3-2013 16:46

ตอนไปจากบ้านไม่มีปัญหา มามีปัญหาตอนบินจากไทยมาบ้านค่ะ ในตั๋วได้นํ้าหนัก 20 กก พอขาบินไปภูเก็ตเจ้เช็คอินที่ กทม เจ้ถามเจ้าหน้าที่
ว่าขาบินกลับบ้านที่ เยอรมัน ได้นํ้าหนักเท่าไหร่เพราะเจ้มีบัตรสมาชิกสี่เงิน เจ้าหน้าที่การบินไทย บอกคุณบินกลับบ้านระยะไกลคุณได้นํ้าหนัก 35
ถึง37 โล เจ้ก็ไปเที่ยวภูเก็ต ล้าลั้ลล้า ซื้อของแพ็กกระเป๋าเท่าที่เขาให้นํ้าหนัก กระเป๋า 3 ใบ ใบหละ 20 โลกว่านิดหน่อย รวมแล้วได้ประมาณเกือบ
70 โล ไม่รวมกระเป๋าลากขึ้นเครื่องคนละใบกับท่านขุน พอไปเช็คอินที่ภูเก็ต พนักงานบอกคุณนํ้าหนักเกิน 32 โลรวมกระเป๋าลากขึ้นเครื่อง ต้องเอามาชั่ง
ด้วย ทั้งที่ กทม ไม่เห็นต้องชั่ง ที่แฟงค์เฟริต์ ด้วยไม่เห็นต้องชั่ง ทำไม ที่ภูเก็ตถึงชั่ง ไม่เข้าใจ เขาจะให้เจ้จ่าย กก ละ 55 ยูเอสดอลล่า แม่เจ้า...กรูจะเอาที่ไหนมาจ่ายให้เมิง
สรุปแล้ว รื้อเข้า รื้อออก เช็คใหม่ได้จ่ายระยะทางใกล้แค่ กทม กกละ 70 บาท เจ้หอบมาหมดทุกอย่างจ่ายไป 1400 จาก 1760 ยูเอส ดอลล่า ดวก..ประทับใจมากการบินไทย
รักคุณเท่าฟ้า!!!!มาเช็ดอินใหม่ที่ กทม ไม่เห็นมีใครบอกนํ้าหนักเกิน ทั้งๆที่กระเป๋าเท่าเดิม เวร...มันแค่ทุลักทุเลเช็ดอินสองรอบ โอ้ย มีอีกเยอะที่ประทับใจ ไทย ออลี่ น้อง
                                    ขอโทษนะที่ตอบช้า มัวแต่รีดผ้า ทั้งวันค่ะ เที่ยวให้สนุกนะจ๊ะ เอาประสบการณ์มาเล่าให้ฟังมั่ง

อัพเกรด  0%

โพสต์เมื่อ 30-3-2013 04:11:16 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย เหวี่ยน เมื่อ 29-3-2013 21:36
ตอนไปจากบ้านไม่มีปัญหา มามีปัญหาตอนบินจากไทยมาบ้า ...

เจ้เล่ามาอีกอยากฟัง ของโอ๋เคยโดนกระชากกระเป๋าที่พัทยาเมื่อหลายปีก่อนมันขี่มอรเตอร์ไซรมา  แล้วก็กระชากกระเป๋าโอ๋เลย คุณชายเห็นแล้ววิ่งตามมอรเตอร์ไซรแต่ก็ตามไม่ทัน เลยไปแจ้งตำหรวจ โอ๋ตกใจมากเลยตอนนั้น

โพสต์เมื่อ 30-3-2013 04:27:44 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย Thitipha เมื่อ 29-3-2013 22:11
เจ้เล่ามาอีกอยากฟัง ของโอ๋เคยโดนกระชากกระเป๋าที่พ ...

แล้วจะทยอยเล่าให้ฟัง มีหลายเรื่องเลยน้อง บ้านนอกเข้ากรุงแบบเจ้ อิอิ ตำหนวดก็แสบไม่เบาที่ภูเก็ต เหอๆๆ

โพสต์เมื่อ 30-3-2013 04:29:29 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย miyao เมื่อ 29-3-2013 14:38
สวัสดีเจ้าปี้โอ๋.....กลับมาแล้วกะเจ้า คิดเติงหาจาดนัก ...

เป็นเจ้ก็สยองถ้าแบบนั้น บรื๊อยยยยย:funk:

อัพเกรด  0.05%

โพสต์เมื่อ 30-3-2013 11:38:21 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย เหวี่ยน เมื่อ 30-3-2013 03:36
ตอนไปจากบ้านไม่มีปัญหา มามีปัญหาตอนบินจากไทยมาบ้า ...

พี่โอ๋ค่ะ...สุก็โดนค่ะแต่..ไม่ใช่ไทยแอร์ฯ..ตอนนั้นไปดูใบน้ำหนักเกินนิดหน่อย..ต้องไปซื้อกระเป๋าไหม่มาแยกที่เกินออก..ยุ้งเป็นยุงตีกันที่ทางขาเข้าเชคอิน..เดินทางบ่อยเจอบ่อยไม่เรื่องหนึ่งก็ต้องมีสักเรื่องหนึ่งละค่ะ..สุทำใจไว้แล้วถ้ามีการเดินทางก็ต้องมีสักอย่างให้เราได้ตื่นเต็ลลลล..ฮาาาา..**   เมื่อปี ๐๔ สุเดินทางจากมาเลไปเที่ยวที่ภูเก็จโดยสายการบินอะไรแล้วจำไม่ได้..โดยที่ซื้อตั๋วไปกลับจาก เคแอว ทู ภูเก็จ.และภูเก็จ ทู เคแอว..ทั้งสองคน..พอคลบกำหนดเดินทางกลับก็เชคอินตามปรกติแต่..ทางสายการบินไม่ให้สุขึ้นเครื่อง!!บอกเหตุผลว่า คุณต้องไปซื่อตั๋วขากลับก่อน..สุก็ถามไปว่าขากลับใหน??ก็สุอยู่ที่เลมาเซียตลอดไม่ได้อยู่ประเทศไทยเลย!!..แฟนสุก็มาพูดและยืนยันนั้งยันนอนยันก็ไม่ให้ขึ้น..จนเครื่องจะออกแล้วแฟนบอกถ้าไม่ซื้อมันไม่ให้ขึ้นเขาเสียตั๋วและเสียเวลาเพราะพูดเป็นชั้วโมงแล้วก็ยังไม่รู้เรื่อง..เลยยอมซื้อตั๋วจากเคแอว ทู สงขลามาอีกใบเวรจริงเลยค่ะ..เรื่องนี้มันผ่านมาหลายปีแล้วแต่..ก็ยังเจ็บกระดองใจอยู่นะค่ะ..  **

โพสต์เมื่อ 30-3-2013 12:48:07 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย 108 เมื่อ 30-3-2013 05:38
พี่โอ๋ค่ะ...สุก็โดนค่ะแต่..ไม่ใช่ไทยแอร์ฯ..ตอนนั้นไป ...

สาระพันปัญหาจริงๆด้วย เวรกรรม ของพวกเรากันไป แล้วแต่จะเจอแบบไหน
ไปเมืองไทยทีไร ขากลับบ้านมีเรื่องให้วีนตลอดค่ะ

อัพเกรด  0%

โพสต์เมื่อ 30-3-2013 21:12:14 |แสดงทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย yaabua เมื่อ 30-3-2013 21:13

เชื่อค่ะว่าเด็กๆ จะพูดจริงเรื่องเห็นคนที่ตายไปแล้ว
เรื่องนี้เกิดขึ้นกับลูกสาวเราเองค่ะ
พ่อเค้าตายตั้งแต่เค้าอายุได้แค่ 6 เดือน
และตั้งแต่พ่อเค้าตาย ย่าเค้าก็จะมารับ
หรือว่าเราเอาไปส่งปค้างที่บ้านย่าทุกเสาร์ อาทิตย์
แล้วเค้าก็จะนอนกับย่าเค้าที่ห้องพระ
ซึ่งมีรูปพ่ออยู่ด้วย

ทุกๆครั้งทีนอนค้างบ้านย่า เค้าจะลุกมานั่งเล่น

อยู่คนเดียวตอนตี 3 ตี 4 ย่าก็ถามว่า
หนูลุกมาทำไมลูก มันยังดึกมากน่ะ
เค้าตอบย่าว่า ก็พ่อมาปลุกหนู มาเล่นกะหนู
เป็นอย่างนี้ตั้งแต่เค้าเริ่มพูดได้
จนอายุได้ 3-4 ขวบ เป็นทุกครั้งที่ไปนอนบ้านย่า
ย่าก็เชื่อว่าหลานพูดจริง เพราะตัวย่าเองบอกว่า
เห็นพ่อเค้าเดินเข้าเดินออกในบ้านประจำ
แต่พอเค้าเริ่มโตหน่อย เค้าก็นอนปกติไม่ตื่นมาเล่นอีก
ย่าก็ถามว่า พ่อมาหารึเปล่า เค้าก็งง งง
ทุกวันนี้พอเล่าให้เค้าฟัง เค้าก็บอกว่าเค้าไม่เห็นจำได้เลย
ว่าพ่อมาเล่นด้วย

อัพเกรด  0.09%

โพสต์เมื่อ 31-3-2013 18:02:52 |แสดงทั้งหมด
เจ้เอาเรื่องหลอนๆมาฝาก หนูเลยไปเอาสิ่งศักสิทธ์มาก่อนอ่านฮี่ๆๆๆ
เออไอคอนเจ้หนุเพิ่งจะสังเกตุเข้าใจว่ามีมาเฟียที่ไหนมาอยู่บ้านนี้โคตรเท่ห์เลยเจ้เรา เข้มตลอด:handshake

โพสต์เมื่อ 31-3-2013 21:56:31 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย pailin1976 เมื่อ 31-3-2013 12:02
เจ้เอาเรื่องหลอนๆมาฝาก หนูเลยไปเอาสิ่งศักสิทธ์มาก่ ...

ดีนะที่เห็นเป็น มาเฟีย ไม่เห็นเป็นคนขาย ล๊อตเตอรี่ อิอิ เรื่องจริงน้อง เจ้าแสบมันบอกเจ้

อัพเกรด  0.09%

โพสต์เมื่อ 31-3-2013 23:19:14 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย เหวี่ยน เมื่อ 31-3-2013 21:56
ดีนะที่เห็นเป็น มาเฟีย ไม่เห็นเป็นคนขาย ล๊อตเตอรี่  ...

:lol:lolเจ้าเเสบนี่ใครอ้ะเจ้ :lol:lol
เพื่อน (0)

Archiver|คู่สร้างคู่สม : Koosangkoosom

GMT+7, 22-7-2017 16:04 , Processed in 0.077084 second(s), 17 queries .