คู่สร้างคู่สม : Koosangkoosom

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ค้นหา
เข้าชม: 10181|ตอบกลับ: 36

สวรรค์ล่มในอเมริกา...ทำผิดเพราะคิดง่ายไป [คัดลอกลิงค์นี้เพื่อนำไปแบ่งปัน]

Rank: 6Rank: 6

อัพเกรด  22.05%

โพสต์เมื่อ 21-8-2013 13:02:55 |แสดงทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รัชวิน เมื่อ 21-8-2013 13:02

การได้ไปทำงานในต่างประเทศ  อาจเป็นความฝันของใครๆหลายคน
เพื่อเชื่อว่ารายได้ และสวัสดิการดีกว่าทำงานอยู่ที่เมืองไทย
      ปัจจุบันมีงานประเภทหนึ่งกำลังฮิต และเป็นที่ใฝ่ฝันของบรรดาผู้ใช้แรงงานไทย
ทั้งหญิงและทั้งชาย เนื่องจากรายได้ดี ถูกกฏหมาย แถมยังได้ประสบการณ์ ท่องเที่ยวไปยังที่ต่างๆ
ทั้งในสหรัฐอเมริกาและประเทศใกล้เคียงด้วยก็คือ การทำงานบนเรือสำราญที่มีโปรแกมทัวร์ไปทั่วโลก

ความที่เป็นกิจการเรือเดินสมุทรขนาดใหญ่ หรูหรา บรรยากาศบนเรือทั้งลำเต็มไปด้วยธุรกิจ
บันเทิงเริงรมย์แบบครบวงจร ไม่ว่าห้องออกกำลังกาย นวดสปา ร้านอาหาร บาร์เครื่องดึ่ม ไนท์คลับ
คาสิโน ฯลฯ ตำแหน่งงานสารพัดชนิด จึงมีให้ทำจำนวนมาก ส่วนใหญ่ล้วนแต่เป็นงานบริการ
ที่คนไทยถนัด และชำนาญทั้งสิ้น ยิ่งขึ้นชื่อว่าจะได้ไปทำงานใกลถึงอเมริกาด้วยแล้ว ใครๆก็อยากจะ
ลองเสี่ยงโชคดูสักครั้งในชีวิต

มีหญิงสาวรายหนึ่งอายุเพิ่งจะผ่านวัยเบญจเพศไปไม่นาน เธอมีรูปร่างหน้าตาดึงดูดความสนใจ
ของผู้คนพอสมควร  แม้ว่าการศึกษาจะไม่สูงนัก แต่อาศัยความที่เป็นคนกล้าได้กล้าเสีย
และมานะทำงานไม่เกี่ยงงอนจึงทำให้เธอผ่านการคัดเลือกเป็นพนักงานประจำเรือสำราญของบริษัท
ที่มีชื่อเสียงแห่งหนึ่งในสหรัฐอเมริกา

นายจ้างพาเธอไปสถานทูต เพื่อยื่นขอวีซ่าทำงาน ซึ่งก็ผ่านได้อย่างไม่ยุ่งยาก
เธอได้ วีซ่า ประเภท ซี.ดี. - วัน (CD-1) ซึ่งเป็นวีซ่าที่สถานทูตออกให้สำหรับพนักงาน ประจำเรือ
สามารถเดินทางเข้าสหรัฐได้ในห้วงเวลาสั้นๆเป็นครั้งคราวในยามที่เรือสำราญจอดแวะตามเมืองท่า
ต่างๆ  แต่เมื่อใดที่เรือถึงกำหนดออกเดินทางก็ต้องไปพร้อมกับเรือทันที

หญิงสาวอดทนทำงานบนเรือสำราญได้ระยะหนึ่ง ทีแรกอะไรๆก็ดูสนุกตื่นเต้นดี
แต่เมื่อผ่านไปสักพัก ก็เกิดความเบื่อหน่าย กับความจำเจซ้ำซากบนเรือ
      ต่อมาเธอมีโอกาสได้รู้จักกับหนุ่มอเมริกัน คนหนึ่ง ใกล้ชิดสนิทสนมจนความสัมพันธ์พัฒนา
กลายเป็นความรักอย่างรวดเร็ว เธอตัดสินใจหลบหนีนายจ้าง ขึ้นฝั่งเพื่อติดตามชายคนรักเดินทาง
ข้ามประเทศจากชายฝั่งตะวันตกมายังฝั่งตะวันออก อย่างไม่ลังเลใจ
วาดความฝันไว้สวยงามว่า จะได้แต่งงานและตั้งรกรากอยู่กับสามีที่สหรัฐอเมริกาอย่างถาวร

เรื่งราวรักข้ามโลกดูจะราบรื่นดี แต่เวรกรรม ที่ไม่คาดคิดก็เกิดขึ้นจนได้
      เพราะหลังจากหนีตามสามีมาแล้ว เขากลับไม่ได้พาเธอไปพักที่บ้าน
แต่กลับจองโรงแรม ใหเธออยู่แบบชั่วคราว โดยให้เหตุผลว่าต้องทำงาน นอกสถานที่เป็นประจำ
แต่ปัญหาเกิดขึ้น เมื่อสามีดันลืมจ่ายเงินค่าที่พัก ทางโรงแรมจึงไปแจ้งความกับเจ้าหน้าที่ตำรวจ
เธอและสามีถูกจับกันทั้งคู่ฐานฉ้อโกง  และ เคราะห์ของเธอยังไม่หมดเพียงแค่นั้น
เพราะหลังจากการสอบสวน เธอถูกแจ้งความดำเนินคดีเพิ่มอีกหนึ่งกระทง
      ในข้อหาพำนักสหรัฐอเมริกาเกินกำหนดอนุญาต ตำรวจส่งตัวเธอไปฝากขังที่เรือนจำทันที

ฟังเรื่องนี้แล้วรู้สึกหดหู่ใจไม่น้อย  เข้าทำนองได้งานทำดีอยู่แล้ว แต่กลับทำพังเสียเอง
เป็นความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ อย่างแท้จริง  เพราะวีซ่าลูกเรือที่เธอได้มานั้น ไม่อนุญาตให้พำนัก
อยู่บนบกอย่างถาวร ต้องทำงานอยู่บนเรือสำราญจนครบตามสัญญาจ้างเท่านั้น....

(ต่อด้านล่างนะครับ)

ยีนดีที่ได้รู้จักทุกๆคนครับ

โพสต์เมื่อ 21-8-2013 13:02:56 |แสดงทั้งหมด
หากหลบหนีจากเรือเมื่อใด ก็ผิดกฏหมาย ทันที

กรณีนี้แม้ว่า เจ้าหน้าที่กงสุลของสถานทูตไทยได้เข้าไปช่วยเหลืออย่างเต็มที่แล้วก็ตาม
แต่ กฏหมาย คือ กฏหมาย คนทำผิดอย่างไรก็ต้องรับโทษ

จึงอยากฝากเป็นข้อคิดเตือนใจว่า การทำผิดบางเรื่องหากอยู่ในเมืองไทยอาจดูเป็นปัญหาเล็กน้อย
แต่ถ้าไปทำผิดในสหรัฐอเมริกาเข้า จะกลายเป็นเรื่องใหญ่โตทันที โดยเฉพาะความผิด เกี่ยวกับ จริยธรรม ซึ่งกระทบต่อความสงบเรียบร้อยในสังคม อาจกลายเป็นคดีอาญา ซึ่งมีบทลงโทษรุนแรง
กว่าในเมืองไทยมาก กฏหมายแบบนี้ ตราขึ้นเพื่อป้องปรามไม่ให้ผู้อื่นเอาเยี่ยงอย่าง

สาวไทยรายนี้ อาจถูกเนรเทศ และสิ้นโอกาสที่จะกลับไปอเมริกาอีกตลอดชั่วชีวิตก็เป็นได้

อ้างอิง หนังสือคู่สร้างคู่สม ปีที่ 34 ฉบับที่ 810
                             วันศุกร์ที่ 16 ส.ค. 2556 หน้า 70-71

กองคุ้มครองและดูแลผลประโยชน์คนไทยในต่างประเทศ
กรมการกงสุล กระทรวงการต่างประเทศ
  123 ถนน แจ้งวัฒนะ ทุ่งสองห้อง หลักสี่ กทม.10210
  โทร 0 2575 1047-51
โทรสาร 0 2575 1052
www.consular.go.th

โพสต์เมื่อ 21-8-2013 13:02:57 |แสดงทั้งหมด
วันนี้ผมหนุ่มรัชวินมีเวลาว่างนิดหน่อย ก็เลยนำข่าวทาง นิตยสารคู่สร้างคู่สม มาลงกระทู้                  สำหรับพี่ๆแม่บ้านทุกๆคน ที่ไม่ได้อ่านคู่สร้างคู่สม   ได้อ่านกันนะครับ

โพสต์เมื่อ 21-8-2013 17:01:59 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย รัชวิน เมื่อ 21-8-2013 07:02
วันนี้ผมหนุ่มรัชวินมีเวลาว่างนิดหน่อย ก็เลยนำข่าวท ...

ขอบคุณคับ สำหรับข่าวสาร
ดำดี  ดี้ดี สีม่ายตก

โพสต์เมื่อ 21-8-2013 23:31:11 |แสดงทั้งหมด
ขอบคุณค่ะ

อัพเกรด  25.95%

โพสต์เมื่อ 22-8-2013 02:08:31 |แสดงทั้งหมด
อืม..น่าสนใจเนาะ ขอบใจนะจ้ะ..งานบนเรือ ต้องมีความอดทนสูง และรักที่จะทำถึงจะอยู่ได้นานจ้า..

Rank: 8Rank: 8

อัพเกรด  0.11%

โพสต์เมื่อ 22-8-2013 04:27:26 |แสดงทั้งหมด
ขอบใจพ่อหนุ่มรัชวินมากๆเด้อ  ที่เอาข่าวสารที่น่าสนใจมาฝากสาวๆอยู่เป็นประจำ
คิดบวกคือหนทางแห่งความสุข

อัพเกรด  0%

โพสต์เมื่อ 22-8-2013 06:33:44 |แสดงทั้งหมด

Thank you หลายๆ จ๊ะ

อัพเกรด  0.02%

โพสต์เมื่อ 22-8-2013 07:57:27 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย yaabua เมื่อ 22-8-2013 06:33

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ค่ะ  ของป้าก็กำลังมีปัญหากับกฎหมายของมาเลย์เหมือนกัน  

คือเรื่องมันมีอยู่ว่า สาธารณสุขของที่นี่เค้าขอเข้ามาตรวจลูกน้ำยุงลายในบ้านป้า  ไอ้เราก็มั่นใจอ่ะนะว่าดูแล คอยหมั่นตรวจหมั่นเช็คอยู่ตลอดเวลา รับรองได้ว่าไม่โดนแน่ ๆ ก็เลยอนุญาติให้เข้าบ้าน
     เค้ามากันสามคน สองคนชวนป้าคุย อีกคนเดินเข้าไปตรวจในห้องน้ำ สักพักก็เดินออกมาพร้อมกับขวดเล็ก ๆ 1 ใบ ในนั้นมีลูกน้ำอยู่ 5 ตัว พร้อมกับแจ้งป้าว่า ในอ่างที่เก็บน้ำอาบมีลูกน้ำนะ ป้าก็งงสิคะ ก็อ่างนั้นนะป้าเลิกใช้มาเป็นปีแล้ว  แถมน้ำที่มันหยด ๆ ใส่ในอ่างน่ะมันก็แค่น้ำหยดแล้วป้าก็เอาผงซักฟอกโรยไว้เต็มเพื่อป้องกันอีกชั้นหนึ่งด้วย  เป็นงงยกกำลังสิบเลยอ่ะ  ไอ้เจ้าสาธารณสุขก็กล่อมป้าว่า  ไม่เป็นไรอ่ะม๊ะชิค  เค้าจะเอาไปตรวจดูก่อน  แต่มั่นใจว่าน่าจะไม่ใช่ลูกน้ำของยุงลายหรอก อย่ากังวลไปเลย  ตอนนี้ก็ให้ป้าเซ็นต์รับเอกสารไปก่อนว่าเค้ามาตรวจจริง  ไอ้ป้าก็พาซื่อค่ะ เซ็นต์ไป
      หลังจากนั้น 1 อาทิตย์  มีจดหมายมาให้ป้าไปชำระค่าปรับที่สาธารณสุขเป็นเงิน RM 500 [ประมาณ 5000 บาท ] ป้าก็ร้องจ๊ากสิคะ  เงินตั้ง RM 500  ป้าหาทั้งเดือนยังไม่ถึงเลยอ่ะ  ด้วยความที่เสียดายเงิน  ก็เลยนิ่งเฉยไม่ยอมไปเสียค่าปรับ
      หลังจากนั้น อีก 1 เดือนต่อมา มีหนังสือให้ป้าไปขึ้นศาล  ป้าก็ไปกับสามี ผู้พิพากษาให้เสมียนอ่านความผิดให้ฟัง พร้อมกับโชว์หลักฐานเป็นขวดใส่ยุงลาย  อันนี้ยิ่งแน่ใจเข้าไปอีกว่าโดนหลอกแน่ ๆ เพราะไอ้ขวดน้ำที่เอาไปจากบ้านป้าเนี่ยมันมีแต่น้ำผงซักฟอก  แต่ไอ้ตอนที่อยู่บนศาลน้ำในขวดใสมองเห็นลูกน้ำลอยปริ่ม ๆ ชัดมาก  แล้วไอ้ลูกน้ำเนี่ย อาทิตย์นึงมันก้กลายเป็นยุงแล้วไม่ใช่เหรอค่ะ  เนี่ยเดือนกว่าแล้ว มันยังเป็นลูกน้ำอยู่เลย  หรือว่าเพราะมันจะไม่ได้ทานอาหารครบ 5 หมู่อ่ะ ร่างกายก็เลยไม่ยอมเจริญเติบโต ผู้พิพากษาถามสามีป้าจะยอมรับผิดมั๊ย  ไอ้ปั๋ว ป้ามันดันยอมรับผิดเฉย  ก็เจอสิคะค่าปรับอ่ะ  แต่เผอิญว่าวันนั้นเราเตรียมเงินไปไม่พอ  ผู้พิพากษาก็เลยไล่ให้กลับมาหาเงินแล้ว  วันที่ 27 เดือนเนี้ยให้ไปขึ้นศาลอีกรอบ  
       รอบนี้ป้าไม่ไปหรอกค่ะ ให้ลุงแกไปคนเดียว  โมโหอ่ะ  ไอ้เรามันคนซื่อเนอะ  ทำมาหากินกว่าจะได้มาสักบาท  ดันมาถูกกลโกงของคนในเครื่องแบบ  มันแค้นนนนนค่า   เพื่อนๆ ที่อยู่ในมาเลย์จำไว้นะคะ  ถ้าสาธารณสุขขอเข้าบ้าน  อย่าให้เข้าโดยเด็ดขาด  อ้างไปเลยว่า  สามีไม่อยู่บ้าน  หรือไม่สะดวกที่จะให้เข้า  เพราะเราเป็นเจ้าของบ้าน  ถ้าไม่อนุญาติ  เค้าเข้าบ้านเราไม่ได้ค่ะ  ผิดกฎหมาย  จำไว้นะคะ  แล้วจะไม่ต้องมานั่งนึกเสียใจ  เจ็บกระดองใจเหมือนป้าอ้ะ
คนแก่ขี้เหงากับเจ้าขาวใส่แว่น ...

โพสต์เมื่อ 22-8-2013 08:05:26 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย intan เมื่อ 22-8-2013 07:57
ขอบคุณเจ้าของกระทู้ค่ะ  ของป้าก็กำลังมีปัญหากับกฎห ...

อ้อลืมเล่าไป  วันที่ไปขึ้นศาลอ่ะ  มีผู้ร่วมชะตากรรมเดียวกับป้า  อีก 5 คน  ทั้งจีน อินเดีย มลายู ทั้งหมดเจอเหมือนป้าเลย  ก่อนเข้าไปนั่งในศาลก็ปรับทุกข์ให้กันฟัง  บางคนบอกไม่ยอมให้เข้าบ้าน  น้ำที่ขังข้างรั่วบ้าน  มันก็เอาอ่ะ  แล้วไอ้ลูกน้ำที่มันลอยปริ่ม ๆ เนี่ย พวกมานพากันมาเอาอ่ะ  เข้าทำนองยัดยาบ้าเลย  เฮ้ออออ  แต่คนอื่นเค้าขอลดหย่อนค่ะ จ่ายคนละ 1000 บ้าง  1500 บ้าง  แล้วแต่ใครจะมีความสามารถในการต่อรองมากกว่ากัน  ไอ้สามีป้าน่ะ  มาน ไม่ค่อยมีปากค่า  ก้เลยต้องโดนไล่ให้กลับมาหาเงินไปจ่าย  กรรม ๆ เจงง
คนแก่ขี้เหงากับเจ้าขาวใส่แว่น ...

อัพเกรด  0.03%

โพสต์เมื่อ 22-8-2013 15:08:09 |แสดงทั้งหมด
[color=เข้ามทักทายจ้ะ ตอนนี้อยู่ไทยได้อ่านคสคสทุกเล่มจ๊ะสมใจมากค่ะ ยังไงก็ขอบคุณที่ส่งข่าวให้เพื่อนๆได้ทราบอ่านน่ะค่ะหนุ่มรัชวิน
มาอีกแล้วสวัสดีอีกครั้งปีใหม่นี้ไปเที่ยว ...

โพสต์เมื่อ 22-8-2013 16:03:09 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย damdee เมื่อ 21-8-2013 17:01
ขอบคุณคับ สำหรับข่าวสาร

ยีนดีเป็นอย่างยิ่งคร๊าบผ้ม

โพสต์เมื่อ 22-8-2013 16:03:51 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย Miko เมื่อ 21-8-2013 23:31
ขอบคุณค่ะ

คร๊าบ....ยีนดีครับ

โพสต์เมื่อ 22-8-2013 16:10:41 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย แพงพวย เมื่อ 22-8-2013 02:08
อืม..น่าสนใจเนาะ ขอบใจนะจ้ะ..งานบนเรือ ต้องมีความอดทน ...

ใช่ครับ น่าสนใจ แต่งานบนเรือต้องมีความอดทนและความชอบที่เป็นอิสระ และได้ท่องเที่ยวตามมหาสมุทรของทุกๆประเทศ ผมก็คิดว่า มันคงจะตื่นเต้นและสนุกดี ถ้าเขามีทำสัญญาทำงานแค่สั้นๆ ถ้าทำสัญญาทำงานยาวๆก็คงไม่ไหวแน่ๆ อยู่แต่ในเรือมานานเป็นแรมปี คงคิดถึงบ้านมากเลย

โพสต์เมื่อ 22-8-2013 16:11:36 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย Peterson เมื่อ 22-8-2013 04:27
ขอบใจพ่อหนุ่มรัชวินมากๆเด้อ  ที่เอาข่าวสารที่น่าสนใ ...

ยีนดีเป็นอย่างยิ่งครับผม

โพสต์เมื่อ 22-8-2013 16:12:26 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย yaabua เมื่อ 22-8-2013 06:33

ยีนดีมากๆครับผม  สำหรับคนที่ยังไม่ได้อ่านเนาะ

โพสต์เมื่อ 22-8-2013 16:43:48 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย intan เมื่อ 22-8-2013 07:57
ขอบคุณเจ้าของกระทู้ค่ะ  ของป้าก็กำลังมีปัญหากับกฎห ...

ซารามัสปาตังครับ ม๊ะซิค เรื่องทำนองแบบนี้มันมีมานมนานแล้วหล่ะครับ
เมื่อหลายปีก่อน แม่ใหญ่ที่บ้านผมแกก็เคยเจอมาครั้งหนึ่ง แต่เสียค่าปรับไป 100 เหรียญ ครับ มากกว่าของม๊ะชิคนะครับ ก็แค่ไอ้ตัวลูกน้ำที่มันอยู่ในน้ำขังในกระถางดอกไม้ตั้งอยู่หน้าบ้าน

ที่จริงไอ้ตัวลูกน้ำนั้นมันจะพักตัวแค่หนึ่งหรือสองอาทิตย์เท่านั้นแล้วมันก็กลายเป็นยุงลายหรือไม่ลายบินไปหาเลือดสูบแล้ว แต่ที่พวกเขานำขึ้นศาลเอาโชว์เป็นหลักฐานนั้นเพราะให้สมกับคดีนี้ครับ ว่าขึ้นศาลด้วยคดีไหนบ้างนั่นแหละครับ

ก็จริงครับ เดี๋ยวนี้มันมีหลายรูปแบบ บางทีก็ไม่รู้ว่ามาจากไหน มาจากสาธารณะสุขบ้าง มาจากบริษัทบ้าง บางคนก็ใส่ยูนิฟอมร์มาตรวจหัวแก๊ซบ้าง และหาว่าบ้านเราใช้หัวแก๊ซไม่ถูกต้องอันตรายว่างั้นและพูดมากๆเรื่องความปลอดภัยของครอบครัว ทำให้เจ้าของบ้านจำเป็นต้องเปลี่ยนหัวแก๊ซใหม่แต่ราคาแสนแพง อันนี้ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ

ทีหลังก็อย่าให้เข้าบ้านเด็ดขาดเป็นดีที่สุดเนาะ จะได้ไม่เสียรู้พวกเค้า

แฮ่ แฮ่....ถ้าผมหนุ่มรัชวินคนนี้มาเยี่ยมบ้านม๊ะซิค ก็อย่าคิดว่าผมเป็นพวกสาธารณะสุขมาตรวจอะไรๆเลยนะครับ
ถ้าผมมาถึงหน้าบ้าน "อัสระวารีคม" ก็อย่าไล่ตะเพิดผมเลยนะครับ เพราะผมมาไกลจากเคแอลนะครับ

โพสต์เมื่อ 22-8-2013 16:47:34 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย รัชวิน เมื่อ 22-8-2013 16:43
ซารามัสปาตังครับ ม๊ะซิค เรื่องทำนองแบบนี้มันมีมาน ...

ไม่ไล่หรอกค่า  แต่ถ้าจะให้ดี  มีอะไรติดไม้ติดมือมาฝากบ้างก็ดีอ่ะ ระเบิดไม่เอาเด้อ

โพสต์เมื่อ 22-8-2013 16:47:44 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย intan เมื่อ 22-8-2013 08:05
อ้อลืมเล่าไป  วันที่ไปขึ้นศาลอ่ะ  มีผู้ร่วมชะตากรร ...

ก็ขอผ่อนผันขอต่อรองลดค่าปรับจากเขาไปบ้างก็ดีนะครับ จะได้ไม่เสียเยอะไงครับ

เมื่อก่อนที่ทางบ้านผมเสียค่าปรับไปเยอะนั้นเพราะคนเพื่อนบ้านข้างบ้านเขาเป็นไข้มาลาเรียครับ ก็เลยพลอยดวงซวยไปด้วยครับ ฮาาาาาาาา

โพสต์เมื่อ 22-8-2013 16:49:55 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย intan เมื่อ 22-8-2013 16:47
ไม่ไล่หรอกค่า  แต่ถ้าจะให้ดี  มีอะไรติดไม้ติดมือมาฝ ...

เด๋ว  ไอ้ "อัสระวารีคม"  เนี่ยมันอะไรอ่ะ  ช่าย  อัสลามมูอลัยกุม   หรือเปล่าจ๊ะ

โพสต์เมื่อ 22-8-2013 16:49:56 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย ติ้ม เมื่อ 22-8-2013 15:08

ดีจัง คร๊าบ อ่านเผื่อผมด้วยนะครับ แฮ่ แฮ่ คือผมได้อ่านบ้างไม่ได้อ่านบ้างนะครับ อ่านคู่สร้างคู่สมแล้วทำให้คนเราฉลาดขึ้นตั้งเยอะเนาะ อย่างเขาว่ามานั่นแหละครับ

โพสต์เมื่อ 22-8-2013 17:02:20 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย intan เมื่อ 22-8-2013 16:47
ไม่ไล่หรอกค่า  แต่ถ้าจะให้ดี  มีอะไรติดไม้ติดมือมาฝ ...

ฮ่าๆๆๆๆ ไม่ครับ ไม่มีระเบิดแน่ๆ เพราะระเบิดมันไปอยู่แถมสามจังหวัดทางภาคใต้ของไทยเราเกือบหมดแล้ว ครับ พูดแล้วน่าเป็นห่วงเจ้าหน้าที่ทั้งหลายจังเนาะ เมื่อไหร่จะจบสิ้นซะที เฮ้อ...นอกเรื่องไปหรือเปล่าเนี่ย
แค่นี้ผมก็รู้แล้วว่าม๊ะซิคเป็นคนใจดีขี้เล่นคุยสนุกดีแฮะ ขอบคุณมากครับ

โพสต์เมื่อ 22-8-2013 17:03:00 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย รัชวิน เมื่อ 22-8-2013 16:49
ดีจัง คร๊าบ อ่านเผื่อผมด้วยนะครับ แฮ่ แฮ่ คือผมได้อ ...

คือเริ่มแรกเลยอ่ะ  ของป้ากับลุงเนี่ยผลัดกันป่วยค่ะ  แล้วหมู่บ้านที่อยู่เนี่ย  มันขึ้นชื่อเลยว่าไข้เลือดออกระบาดหนัก  ป้าก็เลยแจ้งกับทางโรงพยาบาลให้เค้าช่วยส่งคนมาพ่นยาให้แถวบ้านป้าหน่อย

แต่ไม่รุว่าเค้าแจ้งกันอีท่าไหน  พวกมาบุกถึงบ้าน  เลยอ่ะ    ขอลดหย่อนได้ค่ะ  แต่สามีป้าเค้าพูดไม่เป็นไง  ไอ้ครั้นป้าจะออกไปพูดแทน  ทางศาลเค้าก็ไม่อนุญาติเนอะ  สงสัยกลัวปากเราอ่ะ   เนี่ยขึ้นศาลคราวหน้า  ป้าปล่อยให้ลุงแกไปเองคนเดียว  ป้าไม่ไปด้วยแล้ว  เบื่อลุงอ่ะ

โพสต์เมื่อ 22-8-2013 17:04:56 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย intan เมื่อ 22-8-2013 16:49
เด๋ว  ไอ้ "อัสระวารีคม"  เนี่ยมันอะไรอ่ะ  ช่าย  อัสลาม ...

ใช้พูดเหมือนกันครับ  วารีคมสะลาม ครับผม

โพสต์เมื่อ 22-8-2013 17:06:21 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย intan เมื่อ 22-8-2013 17:03
คือเริ่มแรกเลยอ่ะ  ของป้ากับลุงเนี่ยผลัดกันป่วยค่ะ ...

ป้ากว่างั้นแหละค่ะ  เมื่อไหร่มันจะจบกันซักทีก็ไม่รุเนอะ  แต่ที่เคแอล  ก็มีปัญหาเหมือนกันไม่ใช่เหรอจ๊ะ  ยังไงอยู่ทางนั้นก็ระวัง ๆ ไว้บ้างเด้อ  ป้าเป็นห่วงหลานอ่ะ

โพสต์เมื่อ 22-8-2013 17:08:36 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย รัชวิน เมื่อ 22-8-2013 17:04
ใช้พูดเหมือนกันครับ  วารีคมสะลาม ครับผม  ...

อ๋ออออ  เข้าใจแระ วาลัยกุมสลาม  เช่นกันจ้า

โพสต์เมื่อ 22-8-2013 17:17:29 |แสดงทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รัชวิน เมื่อ 22-8-2013 17:17
ต้นฉบับโพสต์โดย intan เมื่อ 22-8-2013 17:06
ป้ากว่างั้นแหละค่ะ  เมื่อไหร่มันจะจบกันซักทีก็ไม่ร ...

ขอบคุณมากครับที่เป็นห่วง แต่ทางเคแอลไม่มีปัญหาแบบนั้นครับ แต่จะมีโจรผู้ร้ายซุมเยอะครับ แต่ก็โดนเจ้าหน้าที่เป่าเดี้ยงไปหลายรายเหมือนกัน ครับ

โพสต์เมื่อ 22-8-2013 17:18:47 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย intan เมื่อ 22-8-2013 17:08
อ๋ออออ  เข้าใจแระ  วาลัยกุมสลาม  เช่นกันจ ...

คร๊าบผ้ม

โพสต์เมื่อ 22-8-2013 17:20:51 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย รัชวิน เมื่อ 22-8-2013 17:17
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รัชวิน เมื่อ 22-8-2013 17:17

เหรอจ๊ะ  ป้าดูข่าว ที่นายกมาเลย์  นายนาจิบ เจอผู้ประท้วงขับไล่อ่ะ   มีการขว้างปาแก๊สน้ำตา และอะไรต่อมิอะไร  ไม่ใช่ที่  เคแอลหรอกเหรอค่ะ  ป้าก็นึกว่าใช่อ่ะ

โพสต์เมื่อ 23-8-2013 05:35:43 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย intan เมื่อ 22-8-2013 17:20
เหรอจ๊ะ  ป้าดูข่าว ที่นายกมาเลย์  นายนาจิบ เจอผู้ประ ...

ซะรามัสปาฆี ครับผม  ใช่ครับ จะมีการประท้วงเคลื่อนที่ทุกๆวันเสาร์ แต่ไม่ร้ายแรงเท่าใหร่ครับ
เพื่อน (0)

Archiver|คู่สร้างคู่สม : Koosangkoosom

GMT+7, 24-3-2017 11:08 , Processed in 0.340845 second(s), 16 queries .