คู่สร้างคู่สม : Koosangkoosom

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ค้นหา
เข้าชม: 6445|ตอบกลับ: 17

ขอคำแนะนำค่ะ จะปฎิเสธคนยังไงไม่ให้เสียเพื่อน? [คัดลอกลิงค์นี้เพื่อนำไปแบ่งปัน]

Rank: 8Rank: 8

อัพเกรด  0.02%

โพสต์เมื่อ 24-8-2013 06:20:14 |แสดงทั้งหมด
สวัสดีตอนเช้าของมาเลย์ค่ะ  เพื่อน ๆ ทุกคน  วันนี้มีเรื่องคับข้องใจมากกกจะมาขอคำแนะนำอ่ะนะ  แบบมีเพื่อนที่นี่  หลายคนอ่ะค่ะ  แต่เป็นประเภทเพื่อนกิน  เพื่อนยืมอ่ะ  เพื่อนตายไม่มี  เดี๋ยวมายืมตังค์  เดี๋ยวมายืมของ  เมื่อไหร่จะมายืมสามีนะ  จะรีบให้แบบไม่เอาคืนเลยอ่ะ    

บางทีก็บอกเค้านะว่ามีเงินติดกระเป๋าแค่ 500 พวกยังขอยืม  บอกแก๊สหมดจะไปเติมแก๊ส  ไอ้ครั้นจะปฎิเสธ  ก็กลัวว่าเด๋วมันจะไม่มีแก๊สไปหุงข้าวกิน  บางคนบอกทะเบียนรถจะขาดอายุ เดี๋ยวลูกป่วย เดี๋ยวสามีเจ็บ โอ๊ยยยสารพัดปัญหาช้าง ๆ ไอ้เรามันก็คนปากหนัก  มือน่ะไวนัก  รีบหยิบเงินให้เค้าทันที  ได้คืนบ้าง  ไม่ได้คืนบ้าง

ไอ้เพื่อนบางคนมันก็ช่างประเสริฐแท้  อีตอนมายืม  มันอ้อนสารพัด บอกไม่ต้องกลัวว่ามันจะไม่คืน  มันไม่เสียเพื่อนด้วยเงินแค่ไม่กี่พันหรอก  ทุกวันนี้โทรไปหามันก็ไม่ยอมรับสาย  แถมพอรับสาย  มันก็ยังด่าเราเสียอีก  ทั้ง ๆ ที่โทรไปน่ะ  ไม่ได้จะทวงเงินนะ  แค่จะโทรไปคุยตามประสาคนชราอ่ะ เฮ้ออออออ

เดี๋ยวนี้ก็ยังมีมายืมตลอด  ไม่รู้ใครไปปล่อยข่าว  ว่าคนบ้านนี้ใจดี  รบกวนเพื่อน ๆ ช่วยทีอ่ะ  เนี่ยจะย้ายบ้านหนีแล้วเนี่ยยยย

คนแก่ขี้เหงากับเจ้าขาวใส่แว่น ...

อัพเกรด  0%

โพสต์เมื่อ 24-8-2013 07:27:40 |แสดงทั้งหมด
ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ทำไม คนไทยส่วนมาก ชอบยืมตังค์กันจริงๆ
กลับบ้านทีไร เพื่อนก็แวะมาเยี่ยม เราก็หลงดีใจว่าเพื่อนคิดถึงเรา
คุยไปคุยมา ก้ยืมตังค์ 5555 ถ้าเพื่อนสนิทกันตั้งแต่เด้ก ถ้าไม่มากนัก 2-3 พัน
ก็ให้ไปเลย เพราะไมรู้ว่าจะได้คืนเมื่อไหร่
ถ้าใครยืมเงิน ถ้าไม่ใช่พี่น้องกัน ก็บอกเค้าไปตามตรงว่า
เราไม่ได้สบายน่ะ เราก้ต้องทำงาน เก้บเล็ก เก็บน้อยเหมือนกัน
มีก้แค่พอใช้ของตัวเอง ไม่ได้ทำงานและเก็บมาให้ใครยืม
บอกเค้าไปเลยว่า เพื่อนกันคุยกันได้ทุกเรื่อง ขอกันกินได้ทุกอย่าง ไม่ว่า
แต่ขอร้องว่า อยายืมเงิน ไม่อยากเสียทั้งเพื่อนและทั้งเงิน
5555 หวังว่าวิธีนี้คงเวิร์คน่ะ

Rank: 6Rank: 6

อัพเกรด  22.05%

โพสต์เมื่อ 24-8-2013 07:48:53 |แสดงทั้งหมด
เซอรามัสเปอฆี ครับ ม๊ะซิค
ผมก็เคยเจอเรื่องแบบนี้ครับ จนเสียเพื่อนไปหลายคนเลย
แต่เดี่ยวนี้ผม ก่อนจะให้ใครยืมเงิน ผมจะต้องทบทวนให้ดีก่อน
ว่า เค้าลำบากขัดสนจริงเหรอถึงได้มาหาขอยืมเงินเรา
เพราะว่าเงินทองมันไม่เข้าใครออกใครจริงๆ
และเวลาเราขัดสน จะทวงคืนก็แสนยากลำบากด้วย
พวกที่มักง่ายมันมีร้อยแปดข้ออ้าง เวลามาขอยืมเงิน
แต่ไม่รู้จักคืนให้เราแฮะ

ผมดูจากการพูดเขียนของม๊ะซิค ผมรู้เลยว่าม๊ะซิคเป็นคนใจดีขี้สงสารคน แต่เพื่อนที่ดีๆนั้นมันหายากครับในสมัยนี้
อย่างที่ม๊ะซิคว่า "เพื่อนกิน" เป็นส่วนมาก นั่นแหละครับ

ทีหลังอย่าปากหนักนักสิครับ แม้ค้าคุยเก่งอยู่แล้ว พูดตัดไปเลย นะครับ ฮาาาาา

ยีนดีที่ได้รู้จักทุกๆคนครับ

อัพเกรด  0.16%

โพสต์เมื่อ 24-8-2013 09:23:09 |แสดงทั้งหมด
อย่าว่าแต่ที่มาเลเซียเลยค่ะ
ที่ไหนก็เป็นเหมือนกันหมดค่ะ
คนไทยหลายคนนิสัยชอบยืม หน้าด้านมาก
ถ้าคุณให้เขา เขาก็จะมายืม ยืมไปตลอด

สักวันถ้าคุณไม่ให้แล้ว  เขาก็จะออกไปจากชีวิตของคุณ
เพราะคุณไม่มีประโยชน์สำหรับเขาแล้ว
จงกล้าปฎิเสธ ถึงแม้ว่ามันจะช้าไป  
หรือตัดความสัมพันธุ์กันก็ยอม แต่เป็นการตัดปัญหา
ไม่ให้คุณตกเป็นคนที่หาเงินมาให้เขายืมอีก
เราต่างหากที่โง่เอง  อย่าไปโทษพวกเขาเลย
คุณลองยืมพวกเขาบ้างซิ

มาดูว่าเขาจะว่ายังไง แค่ลองใจดู
คนเราจะคลกันได้ก็จะเห็นตรงนี้หละ

เพื่อนอย่างนี้ ไม่คบจะมีความสุขกว่า คบไปก็มีแต่เสีย
เสียทุกอย่าง เสียอารมณ์ เสียใจ เสียเวลา เสียความรู้สึก และเสียเงิน

Das Geheimnis das Erfolges ist,den Standpunkt des anderen zu verstehen http://www.monarch-asia.com/

อัพเกรด  0.05%

โพสต์เมื่อ 24-8-2013 10:29:47 |แสดงทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 108 เมื่อ 24-8-2013 10:35

สวัสดีค่ะคุณ"Intan". พูดถึงเรื่องนี้แล้วของขึ้นค่ะ  เมื่อก่อนเจอจนขอบอกว่าลาก่อน  มาสาระพัดแบบที่มาอ้าง ไม่ว่าตัวเองป่วย ลูกไม่มีกิน ช้วยหน่อยเถอะลำบากมาก ช้ายด้วยยยยยยย..!! เจอทั้งพี่ไทย+พี่จีน พอไปทวงคุณเธอบอก"ฉันต้องให้ลูกฉันกินก่อนซิถึงจะให้เธอ" ป้าดดด..!!ทำอย่างกะเราไปยืมเธออย่างไรอย่างนั้น!! ฉันขอของตัวเองคืนนี่ผิดด้วยหรื่อ? ขอบอกยืมสิบคน ที่ได้คืนแค้คนเดียวเองค่ะ เดี๋ยวนี้ตั้งกฏเหมื่อนคุณดำรงคือไม่มีเงินให้ยืม ไม่ว่าคุณจะมาไม้ใหน ฉันกระต่ายขาเดียวขอโทษ ที่ฉันไม่มีเงิน ไม่มีให้ใครยืมอีกแล้ว ยอดเงินทั้งหมดจุดไฟเผาพร้อมตรวจน้ำฝ้ำขัน  ไปให้เจ้ากรรมนายเวรเรียบร้อย.  ต่อไปไม่ว่าเป็นเพื่อนดีกันขนาดใหนขอโทษอย่างเดียวค่ะ พูดแล้วแค้นใจมากค่ะ. และตอนนี้ไม่มีใครคบหนูแล้วนะค่ะ.

โพสต์เมื่อ 24-8-2013 11:18:59 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย yaabua เมื่อ 24-8-2013 07:27
ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ทำไม คนไทยส่วนมาก ชอบยืมตังค์ ...

yaabua  ชาติไหน ๆ มันก็ลูกอีช่างยืมเหมือนกันหมดค่า ไอ้วิธีที่คุณบอกมาอ่ะ  ป้าลองมาแล้ว  พูดดักหน้าไอ้คนที่มายืมนั่นแหละ  มันก็ตอบว่า " แกคบกับชั้นมาตั้งนาน  แกไม่ต้องกลัวชั้นโกงแกหรอก  กะอีแค่เงินไม่กี่พันบาท  ชั้นไม่โกงแกให้เสียชื่อชั้นหรอก"  เนี่ยทุกวันนี้  มานนน  หายไปไหนแล้วก็ไม่รุ  แรก ๆ นะ โทรไปหา  มันรีบพูดก่อนเลยว่า  เงินแกชั้นยังไม่มีใช้คืนหรอก  เพราะพึ่งจะไปถอยรถคันใหม่มา  น่านนน  ดูมันพูดเข้า เยอะค่า  กับคำพูดของคน ๆ นี้  หลักฐานเราก็มีหมดอ่ะนะ  ทั้งการโอนเงิน  และคลิปเสียงที่ป้าอัดไว้  แต่ก็เก็บไว้ยังงั้นแหละ  เอาไว้เป็นเครื่องเตือนใจ  ว่าเรามันใจง่ายเอง   ก็ต้องเจ็บเอง

เซอรามัท เติงงัน ฮารี จ้า หลานรัชวิน  ก็แหม  บางคนนะอุ้มลูก จูงสามีมาเลยอ่ะ บางทีก็พาบิลค่าน้ำ ค่าไฟ มาโชว์ให้ดูว่าจะถูกตัดแล้วนะ  ไอ้เราก็ตามแล้วทำไมถึงทิ้งไว้จนจะถูกตัดล่ะ  ดันตอบว่าก็สามีไม่มีงานทำ  อ้าวแล้วทำไมไม่หาละ  ทีป้าแก่แล้วยังมายืนผัดข้าวหาเงินอยู่เลย  แค่นึกค่ะ  แต่มืออ่ะหยิบเงินให้เค้าไปแล้ว
คนแก่ขี้เหงากับเจ้าขาวใส่แว่น ...

โพสต์เมื่อ 24-8-2013 11:28:36 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย intan เมื่อ 24-8-2013 11:18
yaabua  ชาติไหน ๆ มันก็ลูกอีช่างยืมเหมือนกันหมดค่า {+sweat ...

จริงจ้าSupavinee-Tuk  มีอยู่คนนึง  เป็นเพื่อนที่โรงเรียนสอนศาสนา  มายืมเงินบ่อยมาก  แต่เค้าก็คืนให้นะ  คืนช้าหรือเร็วเท่านั้น  แล้วเค้าตอบแทนด้วยการมารับไปเรียนทุกอาทิตย์  จนครั้งล่าสุด  มายืม 2000 บาท  เงินนั้นน่ะ ป้าตั้งใจจะโอนให้แม่  จนแม่โทรมาถามว่าจะโอนเงินให้  ไม่เห็นเงินเข้าบัญชีเลย  ป้าก็ตอบว่าให้เพื่อนยืมไปก่อน  ถูกด่าค่ะ  ว่าเดี๋ยวก็โดนโกงอีก  ป้าก็เถียงอ่ะนะ  ว่าเพื่อนคนนี้มันดีค่ะ  มีน้ำใจมารับไปเรียนด้วย  แม่ก็เลยบอกให้ลองใจมัน  แกล้งยืมเงินมันสักพันซิ  ดูว่ามันจะให้มั๊ย  ทุกวันนี้  เค้าเจอป้าที่โรงเรียนเค้ายังไม่คุยกับป้าเล้ยยย  ดีแล้วค่ะ  ไม่คุยก็ดี  ป้าจะได้ไม่เสียตังค์อีก

โพสต์เมื่อ 24-8-2013 11:35:46 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย intan เมื่อ 24-8-2013 11:28
จริงจ้าSupavinee-Tuk  มีอยู่คนนึง  เป็นเพื่อนที่โรงเรียนส ...

ใจเย็นค่า 108  เด๋วความดันขึ้น อับดาวน์ อับดาวน์ จ้า ของคุณยังดีนะ  ของป้าเนี่ย  โทรไปหา  มันรับสาย  แล้วตอบว่า  กรู๊รร  นึกว่าเมิง ตายแล้ว   เจ้าหนี้โทรหาลูกหนี้นะคะ  เป็นอึ้งค่ะ  เจ้าหนี้ปากสั้น  พูดติดอ้างเลยอ่ะ  ป่ะๆๆๆๆ เปล่า  ฉันๆๆๆๆ คิดถึง  เลยยยยย โทรมาหา  ไม่ได้จะทวงเงินโว๊ยยย  เนี่ย  กะจะติดป้ายไว้หน้าบ้าน  บ้านเนี้ย  ไม่มีตังค์ให้ยืมแล้วจ้า  แต่กำลังสงสัยอยู่ว่า  ต่อไปจะมีเพื่อนมาเยี่ยมมั๊ย

อัพเกรด  0.13%

โพสต์เมื่อ 24-8-2013 12:02:55 |แสดงทั้งหมด

ไม่ค่อยเจอค่ะเพราะสมัยอยู่เมืองไทยยังเป็นวัยรุ่นไม่มีเงินให้ใครยืมขนาดตัวเองจะกินยังไม่พอเคยมีคนขอยืมเสื้อใส่เพราะเขาเห็นเราซื้อมาใหม่จากตลาดนัดช่างกล้า

ที่เมืองนอกเคยมีคนไทยที่รู็จักกันขอยืมแต่เราบอกไม่มีก็แล้วกันไปไม่เคยมีใครมาขอยืมอีกเพราะเราอยู่ตัวคนเดียวไม่ค่อยมีเวลาไปคบหากับใครเลยไม่มีเรื่องนี้

หยุดให้ยิมค่ะถ้าให้ยืมแล้วเอาคืนยาก

โพสต์เมื่อ 24-8-2013 13:59:25 |แสดงทั้งหมด
ไม่มีให้ยืม และไม่เคยให้ยืมค่ะ ยืมอย่างอื่นให้ได้แต่เงินมีน้อย เลยให้ยืมไม่ได้
ดำดี  ดี้ดี สีม่ายตก

Rank: 6Rank: 6

อัพเกรด  25.95%

โพสต์เมื่อ 24-8-2013 14:50:05 |แสดงทั้งหมด
[b]แพงพวยบอกเขาตรงๆเลยค่ะ..เรามีนะแต่ให้ไม่ได้ต้องใช้เหมือนกัน บอกเหมือนกันหมดทุกคนที่ยืมค่ะ เขาก้อไม่มายุ่งอีกเลย..เห็นอวดร่ำอวดรวยกันจัง ผัวมีนู่นนี่นั่นพร้อมทุกอย่างงั้ยมายืมเงินคนจนอ่ะ อิอิ เขาเงิบกันไปคนละทาง แต่ถ้าเขาจำเป็นจริงก้อช่วยค่ะแต่ต้องกำหนดวันคืน..

อัพเกรด  0.05%

โพสต์เมื่อ 24-8-2013 19:53:23 |แสดงทั้งหมด
คนแบบนี้ต้องดัดค่ะ ใจแข็งเลิกคบเป็นเพื่อนไปได้ยิ่งดี เพราะเราพึ่งพาเค้าไม่ได้แต่เค้าพึ่งพิงเราได้.
ให้ยืมก็ไม่ได้คืนค่ะเจอมาแล้ว ต่อหน้าประจบสอพอ หลับหลังนินทาไม่มีกินก็มายืมเรา เราดัดให้เลยทั้งคำพูดและการกระทำตรงๆ
ว่าเค้านินทาเค้าไม่มีจะกินวิ่งหน้าตั้งมายืมเค้า ใครให้ก็โง่แล้ว เราบอกแบบนี้เลย ไม่มีใครกล้ามายืมเลย
คนที่มายืมแล้วให้ เราก็ดูหน้าเอาดูนิสัยอีก. แต่ให้ยืมหนึ่งก็มาอีกหนึ่ง สู้ไม่ให้ดีกว่าจร้าปลอดภัย

<strong>~*~*~อยากกอดคนอ่านจัง ~*~*~<strong>

โพสต์เมื่อ 24-8-2013 21:11:28 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย numnim เมื่อ 24-8-2013 19:53
คนแบบนี้ต้องดัดค่ะ ใจแข็งเลิกคบเป็นเพื่อนไปได้ยิ่ง ...

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นอ่ะจ๊ะ  ไอ้เราก็คิดแต่เพียงว่า  มาอยู่ต่างบ้าน  ต่างเมือง  มีเพื่อนไว้ก็น่าจะดี  แต่สงสัยว่าดวงจะไม่โสภีอ่ะ  เพื่อนดีไม่มี  มีแต่เพื่อน..........เฮ้ออออออ

Rank: 4

อัพเกรด  90.4%

โพสต์เมื่อ 26-8-2013 18:40:45 |แสดงทั้งหมด
เพื่อนที่ดีเขาไม่ยืมตังค์กันนะค่ะ
การปฎิเสธบอกตรงๆไปเลยค่ะไม่ใหัยืมไม่ใช่เราไม่มีแต่ไม่ใหัยืมเพราะกลัวไม่ได้คืนเรามีภาระเหมือนกัน
ความไม่แน่นอนของแต่ละวันเราไม่รู้ เพือนกันเดี่ยวนี้เขาไม่นิยมยืมเงินเพือนต่างคนต่างทำงานหาเลี้ยงตัวเองและครอบครั้ว
ถ้ามีครั้งหนึ่งต้องมีสองและสามตามมาเรือยๆปฏิเสธครั้งเดียวจบโกรธก็ไปครบไม่ได้ก็ไม่ต้องครบเพือนอยู่เมืองนอกนะค่ะไม่ใช่ข้างบ้านที่เมืองรู้หน้าแต่ไม่รู้นิสัยเป็นยังไง

อัพเกรด  0.11%

โพสต์เมื่อ 27-8-2013 02:19:43 |แสดงทั้งหมด
โชดดีเราไม่มีเพื่อนเยอะ ก่อนคบใครพูดดักไว้เลยไม่ชอบยืมตังค์ใคร
และไม่ชอบให้ใครมายืมตังค์ เหอๆ คบได้ก็คบ ไม่คบเราก็ไม่ง้อ จบ...
ล็อคอินนี้มีแต่ของกิน บ้าทำและบ้าชิม

โพสต์เมื่อ 27-8-2013 16:09:47 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย เหวี่ยน เมื่อ 27-8-2013 02:19
โชดดีเราไม่มีเพื่อนเยอะ ก่อนคบใครพูดดักไว้เลยไม่ชอ ...

หวัดดีจ้า  เหวี่ยน  เราก็พูดดักไว้ทุกคนแหละ  แต่เวลามานจะ  มายืม  มานมาในสภาพที่น่าสงสารอ่ะ  อุ้มลูก  จูงสามีมาหน้าละห้อย  เหอะใครไม่เจออย่างเราเป็นไม่รู้หรอกว่ามันน่าอึดอัดใจแค่ไหน  ครั้นจะไม่ให้  ก็ถูกหาว่าใจดำ  แต่พอให้ไป  ดันหาว่าตรู  ใจง่าย  กำ

อัพเกรด  0%

โพสต์เมื่อ 28-8-2013 16:34:20 |แสดงทั้งหมด
เบญมีเพื่อนสนิทอยู่คนหนึ่งถ้ามีใครมายืมเงินมาน มานก็จะบอกว่าจะเก็บไว้ซื้อทองเงินยังไม่ครบไม่ให้ใครยืมทุกคนที่ยืมหงายเงิบเลยค่ะลองเอาไปใช้ดูได้นะคะแต่ไม่รู้จะใช้ได้กับทุกคนหรือเปล่านะคะ

โพสต์เมื่อ 28-8-2013 19:02:33 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย มายานะ เมื่อ 28-8-2013 16:34
เบญมีเพื่อนสนิทอยู่คนหนึ่งถ้ามีใครมายืมเงินมาน มาน ...

น่าสนใจนะ  แต่ไม่แน่ใจว่าจะใช้ได้เหรอเปล่า   ขอบคุณมากจ๊ะ
เพื่อน (0)

Archiver|คู่สร้างคู่สม : Koosangkoosom

GMT+7, 19-11-2017 17:34 , Processed in 0.067822 second(s), 16 queries .