คู่สร้างคู่สม : Koosangkoosom

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ค้นหา
เข้าชม: 3974|ตอบกลับ: 12

ที่เนี่ยเค้าทำอะไรกันเนี๊ยยย !!!! [คัดลอกลิงค์นี้เพื่อนำไปแบ่งปัน]

Rank: 8Rank: 8

อัพเกรด  0.02%

โพสต์เมื่อ 28-8-2013 10:20:23 |แสดงทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย intan เมื่อ 28-8-2013 10:31

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย intan เมื่อ 28-8-2013 10:28

ปวดหัวค่า  เดือนนี้เจอไปหลายดอกแล้ว   เริ่มจาก  เจอเพื่อนโกงเงิน  เมื่อวานก็เจอรัฐโกงเงิน  วันนี้เจอตัวแทนขายเน็ตโกงอีก มานจะโกงกานปายถึงไหนฟร๊ะ

คือป้าติดตั้งบรอดแบนด์กับบริษัทCalcom ตอนที่ไปซื้อน่ะ  ก็ถามกับพนักงานขายแล้วนะ  ถ้าฉันจ่ายคุณ RM 150 เท่านี้  แล้วจะมีค่าใช้จ่ายอะไรตามมาอีกไหม  มานก็บอกว่าไม่มีแล้วครับ  คุณจ่ายแค่นี้  ก็เอาบรอดแบนด์ไปเล่นเน็ตได้เลย  พอถึงเดือนก็แค่มาจ่ายรายเดือน RM 128 ( ประมาณ 1280 บาท )  แค่นั้น

ไอ้เราก็ถามย้ำแล้วย้ำอีกตั้งหลายรอบนะ  มานก็ยืนยัน  ถ้าเอาหัวลงยันได้มานก็คงจะทำแหละ  เราก็เลยตัดสินใจซื้อกับมาน  แรก ๆ เอามาติด  เน็ตเดี๋ยวหลุด เดี๋ยวหลุด ก็สงสัยว่าเป็นเพราะอะไรหว่า    เรียกเซอร์วิทมานมาดู  ก็ไอ้คนที่มานขายให้เราน่านแหละ  มานมานั่งจิ้มโน้น จิ้มนี้ในคอมฯ ของเรา  แล้วก็บอกว่า  ซิมการ์ดของเรามันเสีย  จะเอาไปเปลี่ยนให้  ให้เราไปรับซิมการด์ใหม่ที่ร้าน

เราก็ไปนะ  แต่มานชาร์จเราค่าเปลี่ยนซิม อีก 50 บาท เป็นงง ค่า ก็เถียงกับมานว่าไม่ใช่ความผิดเรา ทำไมเราต้องจ่ายอ่ะ  มันก็ตอบว่าเป็นระเบียบของทางบริษัทค่า  คือพี่ต้องจ่าย  เอ้าก็ดันเจือกหลวมตัวไปแล้ว  เงินก็จ่ายไปแล้ว  กะอีแค่ 50 บาท  ให้ ๆ มานไปเถอะ

คราวนี้โอเคค่า  เล่นเน็ตได้ฉลุย  เราซื้อเน็ตเมื่อวันที่ 26/7/13  พอวันที่ 8/8/13  บิลเรียกเก็บเงินมาให้เราต้องจ่ายเป็นเงิน Rm 190.85 รายละเอียดตามนี้ค่า

OVERDUE Chg: RM 55.02
Current  Chg: RM 245.87
Total Amt Due: RM 190.85

ป้าก็ไม่สนใจอ่ะ  เพราะคิดว่า  ระบบอาจจะผิดพลาด  พอถึงเมื่อวานนี้มีอีเมลล์มาให้ป้าไปชำระ  ระบุยอด RM190.85   ป้าก็ปี๊ดแตกสิคะ วันนี้เลยไปที่ร้านที่ป้าซื้อเน็ต  รู้มั๊ยค้าว่ามานตอบป้ายังไง มานบอกว่า มันแจ้งให้ป้ารู้แล้วว่าจะตัดยอดทุกวันที่ 8 ของเดือน แล้วไอ้ยอดที่เกินมาหน่ะ  เพราะมานหักจากที่ป้าซื้อเวลาก่อนถึงดิว 5 วัน ป้าก็บอกคุณไม่ได้บอกป้านะ  มานว่าเพราะหูป้าไม่ดี  ไม่ได้ยินเอง  อ้าวววว มาว่าตรูแก่อีก
ก็ถ้ารู้ว่าจะตัดยอดทุกวันที่ 8 ของเดือน งั้นวันที่แปดเดือนหน้าฉันค่อยมาซื้อไม่ดีกว่าเหรอ เนี่ยเพราะพนักงานขายมานไม่ได้บอก  ป้าถึงได้ซื้ออ่ะ

ป้าก็บอกงั้นฉันไม่เอาแล้ว  ขอยกเลิก  มานบอกว่าได้  แต่ป้าต้องเสียค่าปรับเพราะยังไม่ครบสัญญา 1 ปีเพิ่มอีก RM 200 รวมแล้ว เป็นเงิน RM 398.50 ตกลงป้าต้องยอมจ่ายให้มานไป RM 190.85 เซ็งเป็ดเลยค่า

มีใครรู้กฎหมายมาเลย์บ้างไหมคะ  แบบเนี้ยเค้าเรียกว่าโกงกันซึ่ง ๆ หน้าได้ป่าว  คือความรู้สึกว่า  มานก็คงจะทำอย่างนี้มานานแล้วแหละ  แต่คนเราไม่รู้กฎหมาย  ก็เลยปล่อยเลยตามเลย  ป้าไม่ได้เสียดายเงินนะ แต่ก็เสียดายอ่ะ   

แต่เสียรู้คนเนี่ย  มานเจ็บค่า
คนแก่ขี้เหงากับเจ้าขาวใส่แว่น ...

อัพเกรด  0.03%

โพสต์เมื่อ 28-8-2013 12:01:50 |แสดงทั้งหมด
ไม่รู้กฏหมายมาเลย์หรอกค่ะ แต่อยากมาเล่ากฏหมายของเมืองไทย มาอยู่ไทยก็ต้องใช้เน็ตมันจำเป็นเนาะ ก็ให้บริษัสเขามาติดตั้งเสาเน็ตให้เสียค่าติดตั้งเสาสองพันห้าร้อยบาทประมาณนี้แหละ และทุกๆเดือนก็จ่ายเป็นรายเดือนค่าเน็ตอีก เดือนละหกร้อยสามสิบเอ็ดบาทถ้วนคนแถวบ้านก็จ่ายแบบนี้กันแทบทุกบ้านค่ะ
มาอีกแล้วสวัสดีอีกครั้งปีใหม่นี้ไปเที่ยว ...

โพสต์เมื่อ 28-8-2013 12:33:01 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย ติ้ม เมื่อ 28-8-2013 12:01
ไม่รู้กฏหมายมาเลย์หรอกค่ะ แต่อยากมาเล่ากฏหมายของเม ...

สวัสดีค่ะ ติ๋ม  เน็ตที่เมืองไทยถูกนะ  แต่ค่าติดตั้งแพงจัง  ของมาเลย์ ถ้าใช้ ของ TM นะ ค่าติดตั้งก็ตกราว ๆ 1500 ค่ะ แต่ข้อแม้เนี่ยปวดหัวอ่ะ  คือซื้อเน็ตแต่ต้องพ่วงโทรบ้านมาด้วย  ของเราเนี่ย  อยากจะแก้ปัญหาไม่อยากพ่วงเบอร์บ้านค่ะ  เพราะมือถือก็มีตั้งสองเครื่องแล้ว  แล้วบ้านก็ไม่ค่อยจะได้อยู่กับเค้า  ก็เลยตัดสินใจใช้บรอดแบนด์ของCalcom

แต่รูสึกว่าจะหนักกว่าติดของ TM เสียอีกนะ อยากจะยกเลิกก็ไม่ได้ เวรกรรมจริงๆค่ะ
คนแก่ขี้เหงากับเจ้าขาวใส่แว่น ...

โพสต์เมื่อ 28-8-2013 14:27:52 |แสดงทั้งหมด
ป้าขา รู้ไว้เป็นบทเรียนค่ะ คิดเสียว่าตูจ่ายค่าโง่

ดำดี  ดี้ดี สีม่ายตก

Rank: 6Rank: 6

อัพเกรด  25.95%

โพสต์เมื่อ 28-8-2013 15:30:01 |แสดงทั้งหมด
ที่ไทยก้อโกงเช่นกันจ้าแบบเดียวกันเป้ะ จ่ายนู่นนี่นั่นหลังบริการ เราถามแล้วถามอีก แถมเน้ตช้ายิ่งกว่าเต่า บอกจะยกเลิก ได้แต่ต้องเสียค่าใช้ไม่ครบปีให้มัน เป้นงัยเจ๋งมั้ยละ พี่ไทยก้อใช่ย่อย

โพสต์เมื่อ 28-8-2013 19:08:32 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย แพงพวย เมื่อ 28-8-2013 15:30
ที่ไทยก้อโกงเช่นกันจ้าแบบเดียวกันเป้ะ จ่ายนู่นนี่น ...

สวัสดีจ้า  ดำดี  ป้าก็ปลงแล้วแหละ  แบบเจอมาจนชิน  ไม่โง่ก็เหมือนโง่  เฮ้อออเซ็งเป็ด เซ็งห่าน  เซ็งๆๆ

โพสต์เมื่อ 28-8-2013 19:12:36 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย intan เมื่อ 28-8-2013 19:08
สวัสดีจ้า  ดำดี  ป้าก็ปลงแล้วแหละ  แบบเจอมาจนชิน  ไม่ ...

สวัสดีจ้า แพงพวย  อ้าว พี่ไทยก็เป็นเหมือนกันเหรอ  ใช้บริการของอะไรอ่ะ  ป้าจะได้จำไว้  เวลากลับไปไทยจะได้ไม่โง่ไปซื้อมาเล่นอ่ะ

แต่ถ้าเป็นที่มาเลย์เนี่ย  จำไว้เลยค่า  ว่าของ Calcom อย่าไปซื้อมาเล่นเด็ดขาด  ป้าถามมาแล้ว  เจอเหมือนกับป้าหลายรายแล้วค่ะ  จนตอนนี้ระบบเครือข่ายเนี้ย  เค้าขึ้นบัญชีไว้แล้วค่า  ว่ามานโกงเจง ๆ

อัพเกรด  0.11%

โพสต์เมื่อ 29-8-2013 03:09:01 |แสดงทั้งหมด
อยู่ที่นี้หนูใช้ของ T-COM เน็ตรวมโทรศัพย์บ้านโทรฟรีทั่วประเทศ
เล่นเน็ตได้จนตายคอคอมพ์ถ้าไม่เลิก เดือนหนึ่ง 39.95 ยูโรเองป้า
มือถือ โทรฟรี 50 นาที เน็ตไม่จำกัด เดือนหนึ่ง 19.95 ยูโรค่ะ
ล็อคอินนี้มีแต่ของกิน บ้าทำและบ้าชิม

Rank: 4

อัพเกรด  38.8%

โพสต์เมื่อ 29-8-2013 05:38:27 |แสดงทั้งหมด
สวัสดีค่ะป้า หนูไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกค่ะ แต่อยากจะมาแจมด้วย หนูเคยโดนแต่เรื่องอื่นๆเช่น คนมาขอเงิน

โพสต์เมื่อ 29-8-2013 07:02:22 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย sunny เมื่อ 29-8-2013 05:38
สวัสดีค่ะป้า หนูไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกค่ะ แต่อยากจะมา ...

สวัสดีค่า เหวี่ยน  คงจะเหมือนกับ TM  มาเลย์มั้งค่ะ  เน็ตพ่วงเบอร์บ้าน  ตอนแรกป้าก็ตั้งใจจะติดแหละ  ทีนี้บ้านป้าเนี่ียเป็นบ้านเช่าค่า  แถมมือถือของป้ากับสามีก็มีคนละเครื่องแล้ว   แล้วป้าดันไปถามกับคนที่ไม่รู้อ่ะ  ว่าติดของยี่ห้ออะไรดี ที่ไม่ต้องมีภาระผูกพันธ์  เค้าก้แน่ะนำว่า Calcom สิดี  ก็เลยเจอดีอย่างว่าแหละ   เนี่ยเข้าตำราค่ะว่า  เสียน้อยเสียยาก  เสียมากเสียง่าย

โพสต์เมื่อ 29-8-2013 07:13:18 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย intan เมื่อ 29-8-2013 07:02
สวัสดีค่า เหวี่ยน  คงจะเหมือนกับ TM  มาเลย์มั้งค่ะ  เน ...

สวัสดีค่า sunny  โชคดีแล้วค่า  เอาเรื่องของป้าเป็นกรณีศึกษานะคะ  จะได้ไม่โดนหลอกอ่ะ    เช็คให้ดี  ถามให้มั่นใจ  ทางที่ดีขออัดเสียงการสนทนาไว้ก็ดีค่า  ฟังเหมือนเว่อร์  แต่มันดีตรงที่เรามีหลักฐานหักล้าง  เมื่อเกิดปัญหาขึ้นภายหลังค่า  อย่าอาย  เพราะมันเป็นสิทธิ์ของเราพึงกระทำจะได้ไม่เสียสิทธิ์  แล้วก็โดนหลอกค่า

พูดถึงเรื่องยืมเงิน  เมื่อคืนนี้ เกือบ ๆ เที่ยงคืนแระ เพื่อนที่เคยมายืมเงิน  แล้วเค้าก็เลิกคบกับป้าไปแล้ว   โทรมาหาค่า  บอกว่าจะขอรบกวนหน่อย   ป้าก็บอกไปเลยว่า  ตอนนี้ไม่สะดวกจะให้รบกวนค่า  ไว้โอกาสหน้าแล้วกัน   ขืนปล่อยให้เค้าพูดจบ  เด๋วใจอ่อนอีก

อัพเกรด  0.12%

โพสต์เมื่อ 29-8-2013 22:03:09 |แสดงทั้งหมด
โดนโกงไปแล้วเหมือนกันค่ะ เสียเพื่อนไปแล้วด้วย เหตุที่เราเชื่อใจเขา ฮือ...ฮือ...
ฝันให้ไกล..........ไปให้ถึง.

โพสต์เมื่อ 30-8-2013 16:55:10 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย miyao เมื่อ 29-8-2013 22:03
โดนโกงไปแล้วเหมือนกันค่ะ เสียเพื่อนไปแล้วด้วย เหตุท ...

เห็นใจและเข้าใจค่า  น้องเหมียว  อีตอนมายืมนะ  มานรับปากเป็นดิบดี  ว่ากะอีเงินแค่เนี้ย  มานไม่โกงหรอก  เสียชื่อมานหมด  และมานก็ไม่อยากเสียเพื่อนดี ๆ อย่างเราด้วย  แต่ทู้กวันนี้  อย่าว่าแต่ที่มานพูดไว้เลย  แม้แต่เราโทรหามานก็ไม่ยอมรับสาย  ถึงได้คิดว่า  เราเนี่ยรักษาน้ำใจเค้า  แต่เค้าไม่นึกถึงใจเรา  คราวหน้าก็คิดไว้เลยค่า  ยอมเสียเพื่อน  ดีกว่าเสียเงินอ่ะ  เพราะสุดท้ายถึงเราจะยอมให้เพื่อนมานยืม  ผลลับก็ออกมาเท่ากัน  ถ้ามานไม่ยอมใช้หนี้คืนเรา  จริงป่ะ
เพื่อน (0)

Archiver|คู่สร้างคู่สม : Koosangkoosom

GMT+7, 30-4-2017 00:44 , Processed in 0.103798 second(s), 16 queries .