คู่สร้างคู่สม : Koosangkoosom

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ค้นหา
เข้าชม: 3764|ตอบกลับ: 4

บัวใต้โคลน [คัดลอกลิงค์นี้เพื่อนำไปแบ่งปัน]

Rank: 8Rank: 8

อัพเกรด  0.02%

โพสต์เมื่อ 30-9-2013 06:35:49 |แสดงทั้งหมด
มนุษย์บางจำพวกก็ช่างเป็นบัวที่อยู่ใต้โคลนจริง ๆ นะคะ  แม้เราไม่อยากจะไปยุ่งกับเค้า  แต่ก็อดไม่ได้ที่จะมีเรื่องมาให้รกสมอง...........เมื่อวานป้าไปเรียนเจอกับยายผีบ้าที่ชอบเล่นละครเป็นคนดีแถมน่าสงสารให้คนสงสารแจกทานให้  อยู่ดี ๆ ก็เดินมาด่าป้า  ว่าไปเฉือกเรื่องของเค้า  ที่เค้าไม่ใส่ผ้าคลุมผม  ทำตัวแย่ ๆ ตอนแรกก็เอ๋อนะคะ  อายด้วยแหละ  แม้จะมีคนไทยเพียงไม่กี่คน  แต่คนอื่น ๆ เต็มไปหมด  ก็พยายามพูดกับมานนะว่าเรื่องของมาน  ฉานไม่ยุ่ง  แล้วไม่ใช่  ป้าตนเดียวที่มีตาเสียเมื่อไหร่  ก็เล่นประกาศตัวเสียโจ่งแจ้งเสียขนาดน้านนนน.........คนอิสลามพื้นถิ่นเค้าก็เห็นกันหมด  เดี๋ยวใส่ผ้าคลุมผม  เดี๋ยวถอดผ้าคลุมผม  เดินเข้าร้านคนจีนที่ไม่ใช่อิสลามเป็นว่าเล่น  คงจะคิดว่าคนอื่นโง่เหมือนตัวเองกระมัง..........

ด่าไม่ด่าเปล่า  ประจานป้าว่ากินเบียร์ เออเชิญเถอะค่า ป้าน่ะ  เตาบัตแล้ว  แต่แกล่ะ  ทุกวันยังเดินเป็นถังเหล้าเคลื่อนที่อยู่เลย  ป้าน่ะทำงานจริง ๆ หาเงินด้วยลำแข้งของตัวเอง  แต่เค้าน่ะ  งานการก็ไม่ยอมทำ  ได้แต่แบมือขอบริจาคจากชาวบ้านเค้าไปวัน ๆ...........เค้าหลอกคนอื่นได้  แต่หลอกอัลเลาะห์ไม่ได้หรอกค่ะ  ท่านทรงรู้เสมอแหละว่าใครทำอะไร  แล้วสักวันท่านก็จะตัดสินโทษคนคนนั้นเองแหละ อามีน

คนแก่ขี้เหงากับเจ้าขาวใส่แว่น ...

อัพเกรด  0%

โพสต์เมื่อ 30-9-2013 11:02:46 |แสดงทั้งหมด
ใจเย็นๆป้าช่างเขา ทำอะไรไว้เด๋วก็กลับมาหาตัวเองแหล่ะค่า

โพสต์เมื่อ 1-10-2013 04:36:58 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย มายานะ เมื่อ 30-9-2013 11:02
ใจเย็นๆป้าช่างเขา ทำอะไรไว้เด๋วก็กลับมาหาตัวเองแหล ...

ขอบคุณจ๊ะ  ป้าน่ะพยายามใจเย็นมาหลายรอบแล้วค่ะ  ทำตัวนิ่งเฉยให้เค้าด่ามาก็หลายครั้ง  แต่ดูเหมือนยิ่งนิ่ง  มานยิ่งได้ใจ  ทำตัวเป็นอีผีบ้า  เที่ยวระรานคนเค้าไปทั่ว คิดโง่ ๆ เพียงแค่ว่าฉันจะเลวชั้นจะซ่ามันก็เรื่องของชั้น  คนอื่นอย่าเข้ามาแหยม  แต่พอเงินหมด ก็ทำตัวเป็นนางเอกเจ้าน้ำตา  เรียกคะแนนสงสาร  ขอบริจาคทาน  เมื่อวานโวยวายด่าป้า  บอกจะประจานบอกครูว่าป้าก็เลวเหมือนเค้า  เออป้าก็บอกว่า งั้นแกไม่ต้องรอประจานหรอก  ตามชั้นขึ้นไปหาครูใหญ่เลย  อยากบอกอะไรก็เชิญ ตอนแรก ๆ ก็ทำเดินตามมาหรอกนะ  พอลับหลังคน  มันเดินหันหลังกลับเฉย  ไม่แน่จริงนี่หว่า..........

แต่พอมานเดินกลับมาเจอคน  ก็แหกปากด่าป้าอีก  คนพรรณเนี้ย   ถ้าป้าไปม่กลัวอัลเลาะห์นะ  ป้าจะประจานให้หมดเลยค่ะ  ถ้าเป็นเมื่อก่อนนะ  ป้าไม่ปล่อยไว้หรอกค่ะ  แต่ศาสนาอิสลามสอนให้ป้าใจเย็นขึ้น   และให้กลัวต่อผิดบาปทุกชนิด  แม้แต่การกล่าวร้าย  หรือการพูดจา ว่าคนอื่น  ก็เป็นบาปได้  เราไม่มีสิทธิ์ไปทะนงตนว่าคนอื่น อัลเลาะห์เท่านั้นที่สามารถตัดสินโทษของคนนั้น ๆ ได้........

อ่าน ๆ ดูแล้วเพื่อน ๆ อาจจะคิดว่า ศาสนาอิสลามเนี่ยช่างเป็นศาสนาที่เคร่งครัด ลำบากในการดำรงชีวิตเสียเหลือเกิน  ป้ายอมรับค่ะ  แต่พอเราได้เรียนรู้เพิ่มมากขึ้น  เราก็จะค่อย ๆ ซึมซับขึ้นมาเอง  ข้อห้ามต่าง ๆ ก็เพื่อตัวของเราเองทั้งนั้นค่ะ ห้ามโกรธ ห้ามด่า ห้ามนินทา ( อึดอัดไหมค่ะ
)  ถ้าทำได้  ก็ดีต่อตัวเราค่ะ

คนแก่ขี้เหงากับเจ้าขาวใส่แว่น ...

อัพเกรด  0.03%

โพสต์เมื่อ 3-10-2013 10:22:43 |แสดงทั้งหมด
ปลงค่ะคุณเรียม
มาอีกแล้วสวัสดีอีกครั้งปีใหม่นี้ไปเที่ยว ...

โพสต์เมื่อ 3-10-2013 19:40:38 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย ติ้ม เมื่อ 3-10-2013 10:22
ปลงค่ะคุณเรียม

ขอบคุณจ้า คุณติ๋ม สบายดีป่าวค่ะ  ของมาเรียมช่วงนี้  โรคเอ๋อรับทานค่ะ  สมองไม่ค่อยจะสั่งงานแล้วเนี่ย  สงสัยต้องไปหาหมอให้จ่ายฮอโมนมาให้กินอ่ะ
เพื่อน (0)

Archiver|คู่สร้างคู่สม : Koosangkoosom

GMT+7, 22-7-2017 11:42 , Processed in 0.055425 second(s), 16 queries .