คู่สร้างคู่สม : Koosangkoosom

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ค้นหา
เข้าชม: 3781|ตอบกลับ: 3

D I Y ทำเองง่าย ๆ [คัดลอกลิงค์นี้เพื่อนำไปแบ่งปัน]

Rank: 8Rank: 8

อัพเกรด  0.02%

โพสต์เมื่อ 27-10-2013 21:15:01 |แสดงทั้งหมด
D.I.Y. พาเลตต์ลิปสติก ไอเดียเก๋กู๊ดทำเองได้...ง่ายเว่อร์

เริ่มกันเลยค่ะ

1. หาชื้อตลับสีขาวใส่ ๆ แบบนี้ จะได้เห็นสีชัดเจน เป็นหลุม ๆๆ แบบนี้ จะหาที่น่ารัก ๆ แบน ๆ กว่านี้ก็ดีนะคะ (อันนี้ยังหนาไปซักหน่อย เทลิปลงไปนิดเดียว   

2. อุปกรณ์ประกอบไปด้วย (ช้อน 2 อัน, มีดทำครัวที่ไม่ใช้แล้ว, ตลับใส่ตามด้านบน, เทียนไข, ไฟแช็ก และลิปสติกที่เราต้องการทำ)

3. เริ่มจากการหมุนลิปสติกอกมา แล้วเอามีดเฉือนปลายลิปออกสักเล็กน้อย เพราะเราเคยใช้ทากับปากโดยตรงอาจมีเชื้อแบคทีเรียบริเวณนั้น แต่ก็แล้วแต่ค่ะ ถ้าจะไม่ทำเพราะมันเป็นปากของคุณ และคุณก็เอามาใช้กับปากคุณเอง  อีกอย่างเราจะเอามันไปผ่านความร้อนด้วย อาจไม่ต้องก็ได้ค่ะ

คนแก่ขี้เหงากับเจ้าขาวใส่แว่น ...

โพสต์เมื่อ 27-10-2013 21:17:33 |แสดงทั้งหมด
4. เอาปลายมีดควักมันออกมาให้หมดเท่าที่จะทำได้ ควักใส่ช้อนแบบนี้เลย

คนแก่ขี้เหงากับเจ้าขาวใส่แว่น ...

โพสต์เมื่อ 27-10-2013 21:20:20 |แสดงทั้งหมด
    5. จุดเทียน เอาช้อนที่มีลิปสติกอยู่ด้านบนมาลนไฟที่เทียน

โพสต์เมื่อ 27-10-2013 21:30:36 |แสดงทั้งหมด
  6. ลนไฟสักครู่ เนื้อลิปก็จะละลายเป็นเนื้อเดียวกัน ให้เราเอามาเทใส่ตลับที่เราเตรียมไว้ (อย่าลืมล้างก่อนนะ) เอาช้อนอีกคันมาขุด ๆๆ ให้ลิปไหลลงพาเลตต์ให้เยอะที่สุด

7. คำเตือน : ระวังหกค่ะ ! เอาผ้ามารองก่อน เพราะจุดนี้เราพลาดค่ะ อีกอย่างช้อนที่ถูก ๆ ไฟลน จะดำ ระวังเวลาเทมันจะตกใส่ลิปที่เรากำลังเทนะคะ ให้เช็ดออกทุกครั้ง

8. ทำให้ครบตามช่องที่มี ส่วนแท่งลิปสติกที่เราทำแล้วให้เรียงกันไว้ก่อน

9. เสร็จทุกช่องเรียบร้อยสวยงาม รอให้สีสุดท้ายแห้งก่อน (เป็นไงคะ สีสวยใช่ไหม ทีนี้เราก็ไม่ต้องเสียเวลามาเปิดทีละแท่งเพื่อดูสีแล้วล่ะคะ) ปิดฝาก็ยังมองเห็นสีไหนเป็นสีไหน

10. พลิกด้านหลัง ทำขั้นตอนต่อไปค่ะ

11. เอาแท่งลิปสติกที่เราควักและเรียงกันมาแกะสติ๊กเกอร์ ลอกลายละเอียดของลิปสติกออก (ใครจะไม่ติดก็ได้นะคะ ถ้าไม่ซีเรียสทำถึงข้อ 10 ก็เสร็จค่ะ) ติดกาวแปะไว้ด้านหลังตลับค่ะ

12. ทำจบครบเป็นอันเสร็จเรียบร้อย

ปล. อย่าลืมดูวันหมดอายุของลิปสติกนะคะ

ลิปสติก ลิปกลอส และลิปไลเนอร์ : 6-12 เดือน

ถึงแม้ว่าเมคอัพอาร์ทติสหลายคนจะบอกว่า ลิปสติกสามารถใช้ได้นานกว่า 2 ปีก็ตาม แต่มันคงไม่มีประสิทธิภาพดีแน่ ๆ หากคุณใช้มันไปถึงวันที่ 500 นับตั้งแต่วันเปิดใช้ ดังนั้นอย่าเสียดายถ้าหากคุณจะทิ้งมันไปบ้าง ยิ่งหากใช้นานจนมีน้ำมันออกมาแล้วล่ะก็ มันอาจไม่ได้ให้ผลอะไรกับปากคุณเลย เผลอ ๆ อาจทำให้ปากพังได้อย่างง่ายดายด้วยค่ะ

ขอบคุณข้อมูลและภาพประกอบจาก กระปุกดอทคอม ค่ะ

เพื่อน (0)

Archiver|คู่สร้างคู่สม : Koosangkoosom

GMT+7, 27-3-2017 23:30 , Processed in 0.106154 second(s), 16 queries .