คู่สร้างคู่สม : Koosangkoosom

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ค้นหา
เข้าชม: 4959|ตอบกลับ: 24

เพื่อแม่....ฉันจะแพ้ไม่ได้ [คัดลอกลิงค์นี้เพื่อนำไปแบ่งปัน]

Rank: 8Rank: 8

อัพเกรด  0.12%

โพสต์เมื่อ 7-10-2014 08:20:59 |แสดงทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย miyao เมื่อ 7-10-2014 10:44

เพื่อแม่...แพ้บ่ได้

คิดถึงแม้ขึ้นมาน้ำตาก็ไหล......

อยากอยู่ใกล้ๆแม่คอยดูแลห่วงใยแม่อยากกอดแม่ให้หายคิดถึง

เป็นเวลานานกว่า 6  ปีแล้วที่ไม่ได้กลับไปหาแม่

คิดถึงแม่มากๆ อยากกอดแม่อยากพูดคุยกับแม่

อยากกินอาหารฝีมือแม่  แม่ทำอาหารอร่อยมากๆ

เรื่องขนมแม่ก็ทำเก่ง เราทำได้ไม่ครึ่งหนึ่งของแม่เลย

อยู่ต่างบ้านต่างเมือง ห่างไกลญาติมิตร มันเหงา เศร้าอย่างบอกไม่ถูก

ทำชีวิตให้มีลมหายใจอยู่ไปวันๆเท่านั้น....ชีวิตที่ไม่มีอะไรดีขึ้น

นับวันยิ่งแย่ลง...แย่ลงทุกๆที  ถ้าอยู่เมืองไทย ชีวิตคงจะดีกว่านี้

ไม่ต้องมาลำบากลำบนเช่นนี้  มีปัญหาปรึกษาใครไม่ได้

เจ็บป่วยไม่มีคนดูแล

ทุกอย่างต้องพึ่งตัวเองหมด  

แม้กระทั่งป่วยถึงกับต้องคลาน เราก็ยังต้องพึ่งตนเอง

หาหมอก็ไปเอง ภาษาไม่เข้าใจก็คลำเอาทั้งนั้น ลำบากสุดๆ

อยู่เมืองไทยยังมีญาติๆคอยพาไปหาหมอ คอยถามไถ่ทุกข์สุข

คอยหาข้าวหาน้ำหายามาให้ แต่...ที่นี่ทุกอย่างทำเองหมด

กระทั่งไม่สบายยังต้องลุกมาทำงาน.....มันเหนื่่อย...และหนักสำหรับเรา

ผ่าตัดออกมาไม่ถึงวัน เราก็ทำงานหนัก ยกของหนักจนน้ำตาร่วง

ทำไมชีวิตถึงได้มาลำบากเช่นนี้นะ

ฉันจะสู้....สู้อีกไม่นานเท่านั้น.....

ฉันไม่ไหว....อีกไม่นานฉันคงต้องออกไปจากขุมนรกนี้เสียที

เป็นทาสรับใช้เขา โดนดุด่าข่มเหงทั้งด้านจิตใจและร่างกาย

รอก่อนนะเมืองไทย  อีกไม่นานฉันจะกลับไป...กลับไปอยู่บ้านน้อยปลายนาของฉัน

สุขใดไหนเล่าจะเท่าถิ่นเกิดเมืองนอน

ยังสู้ๆอยู่ครับป๋ม....สู้จนหมดลมหายใจ

ไฟล์แนบ: คุณจำเป็นต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีแอคเคานต์หรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาสมัครสมาชิก
ฝันให้ไกล..........ไปให้ถึง.

อัพเกรด  0%

โพสต์เมื่อ 7-10-2014 12:02:52 |แสดงทั้งหมด
สู้ๆๆค่าคุณเหมียวอยู่ต่างบ้านต่างเมืองยังไงก็ไม่เหมือนบ้านเราเนอะต้องทำด้วยตัวเองเกือบทุกอย่างเลยยิ่งต้องไปโรงบาลนี้ขอบอกว่าลำบากมากเรื่องภาษา อย่างเบญอยู่เมืองไทยไม่เคยป่วยจนต้องไปโรงบาลอย่างมากแค่ไข้หวัดแต่พอมาอยู่ที่นี้ไปโรงบาลบ่อยมากทั่งตอนท้องตอนคลอดพาลูกไปฉีดวัคซีนอีกเหนื่อยใจเรื่องภาษามากกก..เอ....รูปข้างบนใช่คุณแม่คุณเหมียวหรือเปล่าค่ะถ้าใช่ขอบอกว่ายังสาวมากกกเลยค่ะและคุณเหมียวก็ได้ความสวยมาจากคุณแม่นี้เองหล่ะ...

โพสต์เมื่อ 7-10-2014 19:52:54 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย มายานะ เมื่อ 7-10-2014 14:02
สู้ๆๆค่าคุณเหมียวอยู่ต่างบ้านต่างเมืองยังไงก็ไม่เห ...

คุณเบญขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ
อยู่ที่นี่โดนข่มเหงสารพัด ทั้งการกระทำและคำพูด
แต่เหมียวก็อดทนสู้จนมาถึงที่สุดแล้ว
ทนจนไม่รู้จะทนยังไง เหมือนคนโง่ที่ให้เขารังแก

ภาพในวิดิโอเพลง แม่เหมียวเองค่ะ แม่จะหกสิบแล้วค่ะ
เป็นภาพถ่ายที่น้องชายเขาส่งมาให้
รักแม่มาก และก็คิดถึงเป็นห่วงแม่มากๆค่ะ

ก็คิดว่าทนทำงานไปอีกสามปี เหมียวจะกลับไปอยู่เมืองไทยแล้ว
อยู่บ้านนอกคอกนายังจะมีความสุขกว่าการอยู่ที่นี่
ชีวิตของเรา เราควรที่จะใช้ความคิดตัวเองในการดำเนินชีวิต
ใช่ให้ใครมามาตีกรอบให้เราเดิน ใช่มาสั่งๆให้เราทำอย่างนั้นอย่างนี้
ให้เราเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ตามใจใคร เราจะเป็นอะไร เรามีสิทธิ์ในความคิดนั้น
สิทธิ์และเสียงของเรามี เราควรจะใช้มัน ใช่ให้ใครมาบงการชีวิต

เหมียวอึดอัดและเหนื่อยมากๆกับสังคมที่นี่
มันไม่อบอุ่นเหมือนบ้านเราค่ะ ญาติพี่น้องก็ไม่เอา เพื่อนก็ไม่มี ไม่ให้คบ
จะไปไหนที โดนด่าทั้งไปและกลับ ทุกเวลานาทีเหมียวต้องรายงานตลอด
มันไม่เป็นตัวของตัวเอง เหมือนอยู่ในคุกเลยค่ะ อิสระภาพไม่มี
ก็จะยังสู้....สู้เพื่อให้ถึงปลายฝัน  ฝันอันยาวไกล.....

อัพเกรด  0.07%

โพสต์เมื่อ 8-10-2014 09:12:03 |แสดงทั้งหมด
เป็นเวลานานหกปีเชียวเหรอ  ที่ไม่ได้กลับไปนอนหนุนตักแม่ และไม่ได้กินกับข้าวที่แม่ทำ
โถ...น่าสงสารจัง อดทนหน่อยนะ พยายามให้ถึงที่สุด   แต่คุณแม่ท่านยังไม่แก่เลย สวยงามอย่างชาวเหนือแท้ๆ
ลูกไม้หล่นไม่ไกลต้นจริงๆ เนาะ

ช่วงนี้อากาศทางเหนือของไทยเราเริ่มเข้าฤดูหนาวแล้ว

..เพื่อแม่....ฉันจะแพ้ไม่ได้..  คำนี้แหละ อยากฟังตั้งนานแล้ว

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น นะจ๊ะ

แต่อย่าหักโหมหนักแต่งาน ล่ะ  จะทำให้คนเราแก่เร็ว
เดี๋ยวนายmoon จะจำไม่ได้นะ   ฮิ ฮิ

เสียงเพลงยังเพราะเช่นเดิม ทำให้กึดเติงหาแม่ แฮะ

give me one reason

Rank: 4

อัพเกรด  83.4%

โพสต์เมื่อ 8-10-2014 13:19:23 |แสดงทั้งหมด
ต่างคนต่างเหตุผลในการทน.  แต่พี่ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องทนถึงขนาดนั้น เมื่อไม่มีความสุขทางใจก็ออกมาเถอะน้อง. แต่น้องก็คงมีเหตุผลของน้องที่ทนอยู่ ไงก็สู้ๆๆนะจ๊ะเป็นกำลังใจให้จ้า ถึงแม้จะไม่เข้าใจเหตุผลของการทนของน้องก็เถอะ.   
เอาดวงใจของเขาใส่ดวงใจของเราแล้วจะรู้ว่า ...

อัพเกรด  0.05%

โพสต์เมื่อ 10-10-2014 08:19:57 |แสดงทั้งหมด
อีกหนึ่งกำลังใจค่ะหมิว...

โพสต์เมื่อ 10-10-2014 17:40:22 |แสดงทั้งหมด
เป็นกำลังใจให้นะคะถึงแม้ว่าเราจะไม่รู้จักกัน หนูชอบเข้ามาอ่านที่นี่บ่อยๆค่ะ พออ่านถึงเรื่องพี่แล้วรู้สึกสงสารและเห็นใจค่ะ

แต่ก็อย่ารักคนง่ายเกินไปนะคะพี่จะทำให้เราเจ็บค่ะ ดูเหมือนพี่จะรักคนง่ายเกินไปหรือป่าวค่ะ คนที่ยังไม่เคยแม้แต่เจอกันตัวจริงเป็นๆก็อย่าเพิ่งไปหลงรักเขาเลยค่ะดูกันไปนานๆก่อน เท่าที่หนูเคยอ่านๆเรื่องของพี่มา พี่กับแฟนก็เจอกันได้ไม่นานแล้วก็แต่งงานกันเลยไม่ได้ศึกษานิสัยใจคอกันเลยทำให้พี่เจ็บอยู่อย่างนี้ไงค่ะ   

ปล ขอโทษด้วยนะคะที่หนูพูดตรงไปหน่อย อ่านมานานก็มีความรู้สึกว่าทำไมไม่มีเพื่อนเข้ามาเตือนสติพี่เลย เพื่อนเราคบไว้บ้างก็ดีเหมือนกันนะคะเผื่อมีอะไรเพื่อนที่ดีจะได้เตือนสติเราให้เราคิดได้ค่ะ

โพสต์เมื่อ 10-10-2014 21:01:49 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย premjitkok เมื่อ 8-10-2014 11:12
เป็นเวลานานหกปีเชียวเหรอ  ที่ไม่ได้กลับไปนอนหนุนตัก ...

อีกสามเดือนจะได้ไปกอดแม่แล้วค่ะ
ตอนนี้นับวันถอยหลังแล้วค่ะคุณเปรม ดีใจสุดๆจะได้เห็นหน้าแม่

อากาศทางนี้หนาวแล้วเหมือนกันค่ะคุณเปรม

ก็จะสู้ค่ะเพื่อไปให้ถึงฝันเนอะ....
ส่วนเรื่องงานตอนนี้เบาลงไปบ้างแล้วค่ะ
ส่วนเรื่องนาย moon อันนี้ไม่รู้เขาเหมือนกันค่ะ
เห็นเขาตกใจภาพหน้าขาวๆของเหมียวไปยกหนึ่งล่ะ...555

โพสต์เมื่อ 10-10-2014 21:04:04 |แสดงทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย miyao เมื่อ 10-10-2014 23:04
ต้นฉบับโพสต์โดย ขนิษฐา เมื่อ 8-10-2014 15:19
ต่างคนต่างเหตุผลในการทน.  แต่พี่ไม่เข้าใจว่าทำไมต้อ ...

พี่ต้อย...เหตุผลของเหมียวนั้น...ขอไม่ตอบนะคะ
แต่...ขอให้รู้ค่ะว่าเหมียวไม่ทนอยู่นานหรอกค่ะ
ตอนนี้ตกลงกันแล้วว่าจะเอายังไง ก็รอเวลาเท่านั้นค่ะขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ

โพสต์เมื่อ 10-10-2014 21:05:13 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย 108 เมื่อ 10-10-2014 10:19
อีกหนึ่งกำลังใจค่ะหมิว...

ขอบคุณค่ะสุ....หมิวสู้อยู่แล้วค่ะ แม้จะมีท้อบ้าง แต่ยังไหว...

โพสต์เมื่อ 10-10-2014 22:12:36 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย miyao เมื่อ 10-10-2014 21:25
ขอบคุณที่เข้ามาให้คำแนะนำและขอบคุณสำหรับความห่วงใ ...

หนูหมายถึงเจอกันตัวเป็นๆอ่ะค่ะพี่ ไม่ได้หมายถึงเจอกันพูดคุยกันทางเวปเคมหรือสกายส์ค่ะ  ก็แล้วแต่พี่อ่ะค่ะที่หนูเข้ามาพูดก็เห็นใจและสงสารและเห็นไม่มีใครเตือนเลยเข้ามาบอก แต่ก็ลืมไปเถอะค่ะ

โพสต์เมื่อ 10-10-2014 22:14:44 |แสดงทั้งหมด
หนูหมายถึงลืมไปว่าหนูเคยพูดอะไรไปนะคะ ไม่ใช่ให้ลืมใคร

อัพเกรด  38.8%

โพสต์เมื่อ 11-10-2014 02:36:13 |แสดงทั้งหมด
สวัสดีค่ะพี่เหมียว คิดถึงเสมอนะคะและอยากมาให้กำลังใจอีกคนค่ะ
โดนข่มเหงสาระพัดทั้งการกระทำและคำพูด ญาติพี่น้องไม่เอา เพื่อนก็ไม่มี ไม่ไห้คบ ไปไหนทีโดนด่าทั้งไปและกลับ ไปไหนต้องคอยรายงาน ไม่เป็นตัวของตังเอง เหมือนอยู่ในคุก นี่คือชีวิตของน้องตอนอยู่กับญาติเลยค่ะพี่เหมียว ถ้ามีเวลาก็อยากมาเล่าเป็นประสบการณ์บ้าง น้องเข้าใจค่ะ ชีวิตของแต่ละคนมีเหตุผลส่วนตัวและแตกต่างในไลฟ์สไตล์ ไม่มีใครมาเข้าใจเรื่องของเราได้ทั้งหมด สิ่งที่เราทำให้กันได้ดีที่สุดคือให้กำลังใจกันค่ะ พี่เหมียวมีอะไรอยากพูด ก็พูดได้หมดเลยนะคะ มาแลกเปลี่ยนประสบการณ์ชีวิตกันค่ะ เป็นกำลังใจเสมอและด้วยความปรารถนาดีที่สุดค่ะ
คุณแม่พี่เหมียวมีแววสวยมากค่ะ ตอนสาวๆคงจะสวยมากนะคะ และตอนนี้ก็ดูยังไม่แก่เท่าอายุ อีกไม่นานพี่เหมียวก็จะได้พบท่านแล้ว ตอนหนูมาอยู่อังกฤษก็ตั้งห้าปีกว่าจะได้พบแม่ ตอนนี้สถานการณืของหนูก็เคลียได้มากแล้ว ทุกอย่างต้องใช้เวลาเพื่อคลี่คลายค่ะ ขอให้พี่เหมียวโชคดีกับชีวิตเช่นเดียวกันนะคะ

โพสต์เมื่อ 13-10-2014 17:11:02 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย windo เมื่อ 11-10-2014 00:12
หนูหมายถึงเจอกันตัวเป็นๆอ่ะค่ะพี่ ไม่ได้หมายถึงเจ ...

ตามที่บอกให้ข้อความนะคะน้องวินโดว์
และต้องขอขอบคุณในความห่วงใยค่ะ

ด้วยมิตรภาพ

โพสต์เมื่อ 13-10-2014 17:47:05 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย sunny เมื่อ 11-10-2014 04:36
สวัสดีค่ะพี่เหมียว คิดถึงเสมอนะคะและอยากมาให้กำลัง ...

สวัสดีค่ะน้องตุ๊กตา ขอบคุณที่ห่วงใยและคิดถึงกันค่ะ  คิดถึงน้องตุ๊กตาเช่นกันค่ะ
ตามที่ได้อ่านเรื่องราวของน้องมา พี่เข้าใจค่ะ เพราะความรู้สึกนั้นมันเกิดขึ้นกับพี่

คนอื่นอาจจะไม่เข้าใจ เพราะเขาไม่ได้มาเป็นเรา
อยู่ที่นี่เราเหมือนเป็นทาสรับใช้เขา ไม่มีสิทธิ์และเสียงอะไรทั้งนั้น
นอกจากทำงานให้เขา หนักหนาสาหัสยังไงก็ต้องทน ทนเพื่อให้ถึงจุดหมายปลายทางที่เราฝัน
ใช่...ทุกๆชีวิตมีปัญหา แต่ปัญหานั้นๆมันแตกต่างกันออกไป หนักบ้างเบาบ้าง
แล้วแต่บุญแต่กรรมหรือโชคชะตาชีวิตของคนเรา บางสิ่งบางอย่างเราต้องเก็บไว้ บอกใครไม่ได้
มันกระอักเป็นเลือดทีเดียว ภายนอกอาจจะเห็นว่าเรามีความสุข แต่ใครจะไปรู้ล่ะว่า
สุขที่เขาเห็นนั้น...เราสร้างมันขึ้นมาเพื่อให้กำลังใจตนเอง
ถ้าไม่ทำเช่นนี้ เราอยู่ไม่ได้ เราอาจจะต้องตายไปแล้วก็ได้

พี่เองแม้ปัญหาจะหนัก และเยอะมากมาย แต่พี่ยังยิ้มสู้ แล้วพี่ก็สู้กับมันมานานแล้ว
สิ่งเดียวที่ทำให้พี่คลายเครียดคือเสียงเพลง พี่เอาเวลาว่างๆมาร้องเพลง ปลอบตัวเอง
บางครั้งก็ร้องไปยิ่งเศร้าไปกันใหญ่ แต่ว่า นั่น...มันคือสิ่งที่ฝังแน่นอยู่ในอกเรา
พอร้องเพลงแล้วร้องไห้ ทุกข์ในใจเราจะเบาลงไปค่ะ แม่ไม่มาก แต่ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย

จนเกิดภาวะตึงเครียด ซึมเศร้าหนัก กลายเป็นโรคที่รักษาไม่หายขาดคือ"โรคซึมเศร้า" ถึงขั้นอยากฆ่าตัวตาย
แล้วตรงนี้...ทำให้พี่เจอคนที่เขาเข้ามาให้กำลังใจกับพี่...เขาบอกให้พี่สู้ทุกๆอย่างและคอยเป็นกำลังใจให้เสมอๆ
ตรงนี้ล่ะ...ที่ทำให้พี่หายเหงา หายจากอาการซึมเศร้า แม้จะไม่หายขาด แต่มันดีขึ้น
และมันก็ก่อให้เกิดความรู้สึกที่ดีๆมีให้กับเขา....มันผิดหรือที่เราจะรักใครสักคน

เราไม่ได้ไปทำความเดือดร้อนให้ใคร เรารู้ว่าเราทำอะไร เป็นอยู่อย่างไร
คนอื่นไม่ได้เป็นเราเขาไม่รู้ เมื่อไม่รู้อะไรเป็นยังไง อย่าสรุปว่าเราจะได้ไหม?

ในคำว่ารัก มันมีอยู่หลายรูปแบบ  รัก ใช่แค่เพียงความใคร่ความหลง แต่มันเป็นได้มากกว่านั้น
รักแล้วไม่จำเป็นต้องอยู่ด้วยกัน รักแล้วไม่จำเป็นต้องไปมอบร่างกายให้ใครเขา
อย่ามองความรักเป็นเพียงแค่ความใคร่ความหลง แม้รักได้หลงได้ แต่ต้องรู้ว่าเราควรทำตัวเยี่ยงไร
หลายๆคนอาจจะเข้ามาอ่านชีวิตพี่ว่า...เอ๊ะ...ผู้หญิงคนนี้ยังไงกัน ใจง่าย..รักใครแบบง่ายๆ
เขาไม่รู้ว่าเราง่ายหรือไม่ง่าย...อย่าด่วนสรุปว่าเรา  

พี่เองมีแฟนแค่คนเดียว....คนเดียวจริงๆตั้งแต่โตเป็นสาวจนถึงอายุปูนนี้
เหตุเพราะรักคนยาก และกลัวความผิดหวัง เมื่อผิดหวังแล้วก็ต้องเสียใจหนัก
ฉะนั้น...ไม่มีแฟนซ้อนสองซ้อนสาม ไม่มีใครเลยจริงๆ ค่อนข้างหัวโบราณ หวงตัวเองว่างั้นเถอะ
จะจับมือถือแขนผู้ชายยังไม่กล้าจับ และไม่ชอบให้ใครมาถูกเนื้อตัว

โอเคว่า พี่ชอบเขียนถึงเขาคนนั้น....รักก็บอกรัก ไม่ชอบก็คือไม่ชอบ
และพี่ไม่ได้ไปทำผิดคิดร้ายใคร อย่ามองว่าเราเป็นผู้หญิงใจง่าย ถ้าไม่รู้จักเราจริงๆ
ถามไถ่เรามา ทุกเรื่องทุกอย่างเราพูดจริง และไม่แสแสร้งแกล้งทำ

ต้องขอโทษน้องตุ๊กตาด้วยนะคะ ที่เขียนแบบนี้
พี่อึดอัดค่ะ คนเราทุกๆคนใช่ว่าจะดีหมดไปทุกอย่าง
แต่...บางสิ่งบางอย่าง เมื่อไม่รู้อะไรเป็นอะไรความจริงเป็นยังไง อย่าด่วนสรุปว่าเรา

เรื่องราวของน้องตุ๊กตาเอง พี่อ่านมาตลอดค่ะ เม้นต์บ้างไม่เม้นต์บ้าง
แต่ก็รู้ว่าเรามีความรู้สึกเช่นเดียวกัน หัวอกเดียวกัน ผ่านทุกข์ผ่านสุขมาหลายๆอย่าง
ทุกข์และสุขมักอยู่ด้วยกันเสมอ ขึ้นอยู่ที่ว่ามันเกิดความสุขความทุกข์มากหรือน้อยเท่านั้น

วันนี้ยังสู้ไหวค่ะ แม้จะหนักหนาสาหัส แม้จะเหนื่อยและท้อมากมาย
แต่....พี่เหมียวมีเพื่อนๆคอยให้กำลังใจให้คำแนะนำที่ดีอยู่เสมอๆและตลอดมา
ทั้งในเฟสและในคสคส.นี้ และพ่อแม่พี่น้องที่อยู่เมืองไทย ทุกๆคนให้กำลังใจพี่ตลอดมา
รวมถึงน้องตุ๊กตาด้วยค่ะ ที่คอยเป็นกำลังใจและคอยห่วงใยพี่เหมียวตลอดมา

อัพเกรด  38.8%

โพสต์เมื่อ 15-10-2014 03:14:25 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย miyao เมื่อ 13-10-2014 17:47
สวัสดีค่ะน้องตุ๊กตา ขอบคุณที่ห่วงใยและคิดถึงกันค่ ...

พูดและเขียนได้ทุกอย่างค่ะพี่เหมียว ไม่เป็นไร การที่เราได้พูดมันเป็นการดีนะคะ  อยากร้องเพลงก็ร้องค่ะ ดีด้วยที่ได้ให้ความสุขกับคนอื่น

เรื่องของหนู ไม่ว่ากันค่ะ ถ้ามาเม้นได้ก็มานะคะ ถ้าเม้นไม่ได้ก็ไม่เป็นไรค่ะ ถ้าว่างก็จะมาเล่าเรื่องอีกค่ะ

เราทุกคนไม่มีใครสมบูรณ์ค่ะ ดังนั้นการผิดพลาดบ้างก็เป็นเรื่องปกติ ความคิดต่างกันก็ย่อมเกิดขึ้นได้แน่นอนอยู่แล้ว  เราควรรู้สึกขอบคุณด้วยซ้ำที่มีคนคิดต่างไปอีกมุม นั่นทำให้ได้เห็นหลายมุมมองไงคะ แต่ถ้าคำนั้นหรือมุมนั้นทำให้เรารู้สึกไม่สบายใจก็ต้องตัดมันออกไปค่ะและเก็บสิ่งดีๆไว้นะคะ

ต้องขอบคุณเขาคนนั้นมากๆค่ะที่มาช่วยให้พี่ไม่อยากฆ่าตัวตาย และพี่เหมียวคงไม่คิดอย่างนั้นอีกนะคะ ไม่ดีค่ะ รอเวลาให้ถึงวันที่กลับไปอยู่ประเทศไทย แล้วจากนั้นค่อยว่ากันไปทีละขั้นตอนค่ะ ทุกอย่างมีทางออกแต่เราจะต้องรอให้ถึงเวลาที่เหมาะสม และเมื่อพี่เหมียวออกจากช่วงเวลาที่อึดอัดได้แล้ว พี่ก็จะเห็นโลกที่สวยงามอีกครั้ง เป็นกำลังใจเสมอค่ะ

ความรักที่เหมาะสมไม่ผิดค่ะ ความรักช่วยให้จิตใจเบิกบานด้วยนะคะ

พี่เหมียวรู้ไหมคะ พี่โชคดีมากๆที่ทุกคนที่เมืองไทยเข้าใจและเป็นกำลังใจให้ นั่นคือสิ่งที่ดีที่สุดค่ะ  

อัพเกรด  35.2%

โพสต์เมื่อ 21-10-2014 21:07:26 |แสดงทั้งหมด
หวัดดีจ้า แมวเหมียว ป้าอ่านเรื่องของหนูแล้ว นำ้ตาไหลเลย สูๆๆๆนะลูก

ขอเป็นหนึ่งกำลังใจนะ อีกไม่นานมันก็จะผ่านพ้นไปนะสาวน้อย

แม่หนูยังสาวอยู่เลยเด้อค่ะ

คิดถึงจ้า
ป้าโย่ง

โพสต์เมื่อ 26-10-2014 08:55:57 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย miyao เมื่อ 10-10-2014 21:04
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย miyao เมื่อ 10-10-2014 23:04

ไม่ต้องตอบหรอกน้อง เหตุผลของใครของมันจ้า ขอแค่ใช้เหตุผลในการดำรงชีวิตพี่ว่าพอแล้วจ้า
เอาดวงใจของเขาใส่ดวงใจของเราแล้วจะรู้ว่า ...

โพสต์เมื่อ 26-10-2014 09:02:27 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย ทองพูน เมื่อ 21-10-2014 23:07
หวัดดีจ้า แมวเหมียว ป้าอ่านเรื่องของหนูแล้ว นำ้ตาไห ...

ป้าโย่งสวัสดีค่ะ เหมียวหายไปนานเลยค่ะ
ต้องขอโทษด้วยนะคะที่เข้ามาตอบเม้นต์ช้า

ขอขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ
ชอบจังที่ป้าโย่งบอกว่าเหมียวเป็นสาวน้อย....ดีใจยิ้ม...จนแก้มฉีก
แหม๋ม....อวยกันจนเขินเลยค่ะ ไม่อยากบอกว่าเหมียวเลยเลขสี่มาหาลายปีแล้ว (อุบ) เผลอตัวบอกอายุไป
ก็อยากจะเป็นสาวน้อยเหมือนกันค่ะ แต่ด้วยวัยและตัวเลขมันไม่ให้เนอะ
อยากลอกคราบกลับไปเป็นสาวน้อยสาวจี๋จังเลยค่ะ จะได้แก้ไขในสิ่งที่ผิดที่ผ่านมา
แต่...มันผ่านมาแล้ว แก้ไขอะไรไม่ได้ นอกจากทนรับกรรมของชีวิตต่อไปค่ะ

คิดถึงป้าโย่งเหมือนกันนะคะ
ว่างๆก็เอารูปมาแบ่งปันให้ดูบ้างนะคะ
อยากเห็นบรรยากาศเมืองไทยค่ะ

คิดถึงเมืองไทยมากมายค่ะ

เดี๋ยวสิ้นปีเหมียวจะได้กลับไปเที่ยวเมืองไทยแล้วค่ะ
แต่ว่าอยู่ได้ไม่นาน แค่สองอาทิตย์เองค่ะ
กลับไปจะตะลอนๆเที่ยวหาของกินให้สมความอยากเลยค่ะ
และจะไปแอ่วเชียงใหม่ด้วย ไปเก็บภาพสวยๆของเชียงใหม่ค่ะ
เป็นสถานที่ ที่เหมียวเอามาเขียนเป็นโลเกชั่นในนิยายค่ะ

สถานที่นี้มีจริงๆในนิยายที่เหมียวเขียนค่ะ อาจจะดัดแปลงไปบ้าง
แต่ว่ามันคือสถานที่ที่มีอยู่จริง

ตอนนี้นับวันถอยหลังแล้วค่ะ
คิดถึงจังไทยแลนด์ แดนดินขวานทองของไทย

รอก่อนเนอะ...แล้วจะกลับไปรับไออุ่นของเมืองไทย

คิดถึงป้าโย่งค่ะ

แมวเหมียวขี้แย

โพสต์เมื่อ 26-10-2014 09:04:27 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย ขนิษฐา เมื่อ 26-10-2014 10:55
ไม่ต้องตอบหรอกน้อง เหตุผลของใครของมันจ้า ขอแค่ใช้เ ...

ขอบคุณค่ะพี่ต้อย

โพสต์เมื่อ 26-10-2014 09:15:53 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย miyao เมื่อ 26-10-2014 09:04
ขอบคุณค่ะพี่ต้อย

อย่าไปคิดมากกับคำคน. เขาสรุปว่าเราเป็นอย่างไรก็เรื่องของเขา ไม่มีใครรู้จักเราดีเท่าตัวเราเองหรอกน้อง พ่อแม่เราหรือคนที่รักเราเขาก็ไม่รู้จักเราดีเท่าตัวเราเอง อย่าไปแบกความคิดคนอื่นให้หนักตัวเองเปล่าๆๆ ปัญหาเราเองก็หนักพอแล้วน้อง ปล่อยวางจ้า ร้องเพลงช่างมันชั้นไม่แคร์ ให้ดังๆๆ ปากชาวบ้านเขาว่าเราโดยใช้ตัวตนของเขาตัดสิน อย่าไปทุกข์ร้อน. พี่เลิกแคร์คำคนนานแล้วน้องมีความสงบทางใจขึ้นเยอะเลย. สู้ๆๆจ้าชีวิตเป็นของเรา. อย่าเอาคำตัดสินของคนอื่นมารบกวนใจตัวเองนะน้อง. เป็นกำลังใจให้เสมอจ้า

โพสต์เมื่อ 26-10-2014 09:22:42 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย ขนิษฐา เมื่อ 26-10-2014 11:15
อย่าไปคิดมากกับคำคน. เขาสรุปว่าเราเป็นอย่างไรก็เรื ...

ขอบคุณสำหรับกำลังใจและคำแนะนำค่ะ
เหมียวค่อนข้างเป็นคนที่แคร์ความรู้สึกคนอื่น นี่แล่ะค่ะคือผลเสียของตัวเอง
ทำให้เกิดความท้อแท้เหนื่อยหน่ายหมดกำลังใจ

ชอบคิดมากกลัวว่าเราจะทำให้ใครเขาลำบากใจหรือไม่พอใจเรา
ห่วงและแคร์ตรงนี้มากๆค่ะ

แต่..ต่อไปจะปล่อยวาง
จะทำใจให้สบายๆไม่เก็บความคิดคำพูดของคนอื่นมาบั่นทอนจิตใจอีกแล้วค่ะ
อย่างที่บอก ไม่มีรู้จักเราดีพอเท่าตัวเราเอง

ขอบคุณพี่ต้อยอีกครั้งสำหรับกำลังใจนะคะ

โพสต์เมื่อ 26-10-2014 09:47:07 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย miyao เมื่อ 26-10-2014 09:22
ขอบคุณสำหรับกำลังใจและคำแนะนำค่ะ
เหมียวค่อนข้างเป ...

เมื่อ20ปีก่อน พี่แคร์ชาวบ้านมากๆๆขนาดเดินตามถนนคนมองมายังคิดว่าตัวเองไปทำอะไรให้เขาลำบากใจหรือเปล่า เป็นหนักมากจ้า จนวันนึงได้หนังสือธรรมมะมาอ่าน อ่านมันทุกพระอาจารย์เลยเริ่มฝึกใจตัวเอง ที่ชอบอ่านและเข้าใจง่ายที่สุดคือของท่านอาจารย์พุทธทาสจ้า ทำให้ชีวิตหลุดพ้นจากคำตนได้ ไม่ใช่ว่าทำอะไรไม่เกรงใจใคร แต่พี่จะทำอะไรที่ไม่สร้างความเดือดร้อนให้ใครและพยายามจะทำอะไรที่ไม่ทำให้ตัวเองเดือดร้อนด้วยจ้า และไม่สนใจและไม่แคร์ว่าใครจะคิดอย่างไรกับเรา เพราะเขาไม่ใช่เรา เขาไม่รู้จักเราดีเท่าตัวเรา แค่นี้ก็สุขใจจ้า พี่ฝึกใจตัวเองอยู่หลายปีเหมือนกันน้องกว่าจะปล่อยวางได้ ค่อยเป็นค่อยไปจ้า

อัพเกรด  35.2%

โพสต์เมื่อ 26-10-2014 22:20:22 |แสดงทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย miyao เมื่อ 26-10-2014 09:02
ป้าโย่งสวัสดีค่ะ เหมียวหายไปนานเลยค่ะ
ต้องขอโทษด้ ...

หวัดดีจ้า แมวเหมียว( สาวน้อยชองป้า)    อิอิอิ ขอบอกว่าตอนนี้ป้าไม่ได้อยู่เมืองไทย อยู่สวิสจ้า  อากาศปีนี้ไม่เจอหน้าร้อนเลย หนาวตลอดสำหรับคนเฒ่าจริง ๆ                                                                                                      ตอนแรกก็มีแผนว่าจะกลับเมืองไทย วันนี้ เพื่อจะไปถวายกฐินด้วยตัวเองอาทิตย์หน้า  ( แค่นึก สาธุ กับป้า ก็ได้บุญแล้วจ้า) ก็มีอุปสรรคอีกแล้ว                                                                                                                               คิดถึงเมืองไทยเป็นที่สุดจ้า ปีหน้าได้กลับหรือเปล่าหนอ  ยัง50 -50 อยู่เลย ทนเอา อีก 99 เดือนก็จะเกษียณแล้วจ้า จะกลับไปอยู่เมืองไทยอย่างถาวร
   ของเหมียวแค3ุ6เดือนเอง สู้ๆๆๆๆๆ เด้อค่ะ "อะไรก็ตามที่เราหนีไม่พ้น พยายามเรียนรู้ที่จะอยู่กับมันให้ได้ อย่างมีความสุขนะสาวน้อย"
    คิดถึงจ้า
      ป้าโย่ง  
เพื่อน (0)

Archiver|คู่สร้างคู่สม : Koosangkoosom

GMT+7, 25-4-2017 13:35 , Processed in 0.768037 second(s), 17 queries .